Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án?

17/11/2011 09:20

Hỏi: Công ty tôi là chủ đầu tư một dự án khu đô thị mới. Sau một thời gian đưa dự án vào thi công xây dựng, Công ty tôi đã xây dựng được hệ thống hạ tầng kỹ thuật theo phê duyệt quy hoạch chi tiết.

Xin hỏi, Công ty có được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án không?


Trả lời

Theo điểm e khoản 1 Điều 12 Nghị định 02/2006/NĐ-CP ngày 5/1/2006 về việc Ban hành quy chế khu đô thị mới thì “Chủ đầu tư dự án khu đô thị mới có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoặc cho thuê lại đất phù hợp với dự án đã được phê duyệt theo quy định của pháp luật về đất đai”.       

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 6 Luật Kinh doanh bất động sản thì “Quyền sử dụng đất được tham gia thị trường bất động sản theo quy định của pháp luật về đất đai”; và điểm e Khoản 2 Điều 7 Luật Kinh doanh bất động sản quy định: “Trường hợp chuyển nhượng, cho thuê quyền sử dụng đất thuộc dự án khu đô thị mới, dự án khu nhà ở, dự án hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp thì phải có các công trình hạ tầng tương ứng với nội dung và tiến độ của dự án đã được phê duyệt”.

Ngoài ra, tại khoản 4, 5 Điều 8 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP có quy định: Chủ đầu tư cấp I của dự án phát triển khu nhà ở được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hạ tầng kỹ thuật cho chủ đầu tư cấp II để xây dựng nhà ở sau khi đã có các công trình hạ tầng kỹ thuật tương ứng với nội dung, tiến độ của dự án và phải tuân thủ nội dung dự án đã được phê duyệt, nội dung chấp thuận đầu tư của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Chủ đầu tư cấp I có trách nhiệm quản lý hệ thống hạ tầng kỹ thuật của dự án phát triển khu nhà ở khi chưa bàn giao cho chính quyền địa phương, thực hiện cung cấp điện, nước để chủ đầu tư cấp II xây dựng nhà ở và tổ chức kiểm tra, giám sát việc tuân thủ quy hoạch, kiến trúc, nội dung đầu tư mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cho phép và tiến độ xây dựng các công trình kỹ thuật trong phạm vi dự án của chủ đầu tư cấp II.

Căn cứ vào các quy định nêu trên thì Quý công ty có thể xem xét đối với trường hợp cụ thể của doanh nghiệp mình để thực hiện chuyển quyền sử dụng đất có hạ tầng kỹ thuật trong khu đô thị mới thuộc dự án đầu tư xây dựng theo quy định pháp luật.


Thạc sỹ, Luật sư Lê Việt Nga
(Theo Landtoday)

Tin nhiều người đọc

 

Mua nhà đất thế chấp ngân hàng: Tưởng “khôn” hóa “dại”! (08:01 28/03/2020)

Căn hộ 25m2, người thu nhập thấp băn khoăn (08:21 27/03/2020)

Bất động sản Vân Đồn tăng giá đầu năm? (08:04 28/03/2020)

Dòng tiền đầu tư bất động sản vẫn đổ về Bà Rịa – Vũng Tàu (16:19 27/03/2020)

Đề xuất gói hỗ trợ thị trường bất động sản trong mùa dịch Covid-19 (09:36 27/03/2020)

Nhà đầu tư khốn khổ với “con gà đẻ trứng vàng” (08:08 31/03/2020)

Tin mới nhất

 

4 trường hợp bị cấm sang tên sổ đỏ (08:07 09/03/2020)

Bán nhà từng ở chung, có phải hỏi ý kiến chồng cũ? (08:00 04/03/2020)

Ai có quyền thừa kế khi đất ông bà để lại không di chúc? (08:08 31/01/2020)

4 trường hợp không có tên trong di chúc vẫn được hưởng thừa kế (08:05 23/01/2020)

Cầm cố sổ đỏ có bắt buộc phải chính chủ? (08:25 10/01/2020)

Làm sao để nhà mua trước hôn nhân không thành tài sản chung? (08:23 08/01/2020)

Tin cũ hơn

 

Cấp sổ đỏ cho “nhà 61”có hai người đứng tên (09:18 15/11/2011)

Có cần chừa khoảng cách khi xây nhà với hộ liền kề không? (08:46 21/10/2011)

Bị cưỡng chế khi đang khởi kiện có đúng không? (09:21 18/10/2011)

Có được quyền xin thừa kế không? (09:19 14/10/2011)

Nhận tặng cho nhà từ mẹ kế có được miễn thuế không? (14:24 13/10/2011)

Hỏi về di sản thừa kế? (09:28 12/10/2011)

Dành cho người xây nhà