Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có được đòi lại ruộng đất không?

03/07/2010 08:42

Hỏi: Khi tham gia kháng chiến vào năm 1950, tôi đã gửi toàn bộ ruộng đất của mình cho người em họ trông nom.

Hòa bình lập lại, tôi được cử đi học tập ở nước ngoài, rồi liên miên công tác nên đến năm 2005 khi có quyết định nghỉ hưu tôi mới có điều kiện về quê với ý định an hưởng tuổi già thì được biết năm 1960 toàn bộ ruộng đất của tôi người em họ đã giao cho hợp tác xã quản lý và sử dụng.

Năm 1993, hợp tác xã giải thể, diện tích đất của tôi chính quyền xã chia cho một số hộ dân khác và các hộ dân này đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Toàn bộ diện tích đất của tôi là của cha ông để lại (Giấy tờ đất của tôi vẫn còn giữ), vậy tôi có quyền yêu cầu những hộ gia đình đang sử dụng đất của tôi trả lại cho tôi không?
 

NVD (Hà Nội)

- Trả lời:

Theo tài  liệu mà ông cung cấp thì những người đang sử dụng đất của ông đã được UBND cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Như vậy phần đất của ông đã được nhà nước giao cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai nên ông không có quyền đòi lại.  Theo quy định tại Điều 2 Nghị quyết 23/2003/QH11 và khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai năm 2003, thì Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã được giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Tuy nhiên tại điều 10 Nghị quyết số 755/2005/NQ-UBTVQH11 quy định thì đối với những trường hợp Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng nhà đất theo các chính sách quy định tại Điều 2 của Nghị quyết số 23/2003/QH11 đến ngày Nghị quyết này có hiệu lực thi hành (2-4-2005), chủ sở hữu chưa có chỗ ở hoặc có chỗ ở nhưng diện tích bình quân trong hộ gia đình thấp hơn hoặc bằng 6m2/người thì Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh bố trí để họ được thuê nhà ở hoặc được mua nhà ở trả góp.

Đối với trường hợp của ông, nếu xét thấy ông có nhu cầu sử dụng đất phục vụ cho cuộc sống của mình, ông có thể yêu cầu đến UBND có thẩm quyền để được xem xét giải quyết theo quy định của pháp luật.
 

LS Bạch Tuyết Hoa
Theo ANTĐ

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Người dân Đồng Hới, Quảng Bình điêu đứng vì “cò” đất (08:28 14/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Thừa kế nhà mua theo Nghị định 61/CP (08:33 30/06/2010)

Tài sản riêng, chung của vợ chồng (08:09 30/06/2010)

Có phải trả nợ thay người đã chết? (15:36 29/06/2010)

Giải quyết trường hợp Nhà nước mượn đất (08:22 29/06/2010)

Có quyền đòi phần diện tích trên nền móng nhà? (10:51 28/06/2010)

Từ chối quyền thừa kế (08:18 26/06/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn