Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có được thay đổi cấu trúc trong căn hộ chung cư?

07/10/2011 13:19

Hỏi: Tôi đang ở trong một căn hộ chung cư thuộc sở hữu nhà nước. Tôi muốn xây thêm một bức tường ngăn trong căn hộ để làm phòng riêng.

Tôi đã trình bày nguyện vọng này với Ban quản lý chung cư nhưng không được đồng ý. Xin hỏi, tôi có được phép xây thêm bức tường ngăn trong căn hộ chung cư đang ở?

Phan Thị Cẩm Ly (Đường Chu Văn An, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh)

Trả lời:

Khoản 2, Điều 81 Luật Nhà ở, quy định: “Việc cải tạo nhà chung cư cao tầng phải có thiết kế và dự toán được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Điều 23 Quyết định số 08 ngày 28/5/2008 của Bộ Xây dựng (về quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư) đã quy định: Không cho phép chủ sử dụng chung cư quảng cáo, viết, vẽ trái quy định hoặc có những hành vi khác mà pháp luật không cho phép; sử dụng vật liệu hoặc màu sắc trên mặt ngoài căn hộ, nhà chung cư trái với quy định; thay đổi kết cấu, thiết kế của phần sở hữu riêng hoặc phần sử dụng riêng (xây tường ngăn lên mặt sàn, di chuyển các trang thiết bị và hệ thống kỹ thuật gắn với phần sở hữu chung, đục phá căn hộ, cơi nới diện tích dưới mọi hình thức).

Vì vậy, theo quy định, bà không được phép xây thêm tường ngăn trong căn hộ chung cư.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp.HCM

(Theo Congly)

Tin nhiều người đọc

 

Với 400 triệu nên đầu tư bất động sản như thế nào? (13:26 10/08/2018)

Landmark 81 có thể bị "soán ngôi" tòa nhà cao nhất vào năm 2022 (08:48 10/08/2018)

Xuất hiện một số đơn vị môi giới rao bán khống đất nền (13:30 10/08/2018)

Tâm lý mua nhà dần thay đổi trong tháng 7 âm lịch (13:53 13/08/2018)

Có nên mua nhà khi còn trẻ? (10:30 10/08/2018)

Cung nhiều giá cao, căn hộ thứ cấp khó ra hàng (09:01 10/08/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Có được gia hạn giấy phép xây dựng không? (13:40 03/10/2011)

Đất vườn có phải là đất trồng cây lâu năm không? (13:34 29/09/2011)

Nếu cùng là xây nhà trái phép, sao không được hỗ trợ như nhau? (09:24 26/09/2011)

Đất bồi ven sông có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? (08:52 15/09/2011)

Hỏi về việc xây chung cư làm nứt nhà dân nhưng chưa bồi thường (08:45 15/09/2011)

Người môi giới vay tiền ngân hàng có thể chiếm đoạt sổ đỏ không? (09:49 14/09/2011)

Có được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà? (09:08 13/09/2011)

Vì sao xây khu tái định cư trên ruộng của dân? (09:36 12/09/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn