Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có nên cho chồng nhập vào Sổ hộ khẩu không?

22/11/2011 09:18

Hỏi: Khi cháu 18 tuổi đã được bố mẹ cho đứng tên sở hữu một mảnh đất và ngôi nhà được xây dựng trên mảnh đất ấy. Hộ khẩu thường trú của cháu cũng đăng ký ở đây.

Giờ cháu chuẩn bị lập gia đình, chồng cháu là người nơi khác nên không có hộ khẩu tại nơi chúng cháu đang sinh sống và làm việc. Cháu định nhập hộ khẩu của chồng vào cùng hộ khẩu của cháu tại nhà, đất cháu đang đứng tên sở hữu. Cháu xin hỏi việc này có ảnh hưởng gì tới quyền sở hữu nhà, đất của riêng cháu hay không? (Nguyễn Mai, nguyenmaisvhttdl@gmail.com)


Trả lời

Căn cứ khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú năm 2006 quy định về sổ hộ khẩu như sau:“Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân”.

Theo quy định nêu trên nếu bạn cho chồng nhập khẩu vào Sổ hộ khẩu của bạn thì không ảnh hưởng tới quyền sở hữu nhà đất của riêng bạn vì Sổ hộ khẩu chỉ là biện pháp quản lý hành chính xác định nơi thường trú của công dân chứ không thể hiện quyền sở hữu đối với tài sản.

Bạn đã được bố mẹ cho riêng đất và nhà và cũng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên riêng bạn thì đó là tài sản thuộc quyền sở hữu của riêng bạn. Tài sản này chỉ trở thành tài sản chung của vợ chồng nếu bạn và chông bạn có văn bản thỏa thuận về việc này.


Luật sư Vũ Hải Lý
(Theo Dantri)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Giá shophouse khu Đông Sài Gòn tăng gấp đôi, gấp ba lúc mở bán (08:21 08/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Có xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? (15:20 21/11/2011)

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án? (09:20 17/11/2011)

Cấp sổ đỏ cho “nhà 61”có hai người đứng tên (09:18 15/11/2011)

Có cần chừa khoảng cách khi xây nhà với hộ liền kề không? (08:46 21/10/2011)

Bị cưỡng chế khi đang khởi kiện có đúng không? (09:21 18/10/2011)

Có được quyền xin thừa kế không? (09:19 14/10/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn