Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Đất thực tế khác với đất trong “sổ đỏ”, bồi thường như thế nào?

21/02/2012 09:24

Hỏi: Tôi có thửa đất diện tích 214 m2, đã được cấp “sổ đỏ”. Nhưng mới đây, khi Nhà nước thu hồi đất để làm khu công nghiệp, cơ quan chức năng tiến hành đo đạc lại diện tích đất của gia đình tôi thì diện tích đất của gia đình là 230m2.

Xin hỏi, vậy gia đình tôi sẽ được bồi thường theo diện tích trong “sổ đỏ” hay theo diện tích thực tế đo đạc? - Nguyễn Thị Tâm (Xã Thới Hòa, huyện Bến Cát, tỉnh Bình Dương)

Đất thực tế khác với đất trong “sổ đỏ”, bồi thường như thế nào? | ảnh 1

Trả lời:

Điều 47 Nghị định số 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ quy định: “Trường hợp thu hồi đất mà diện tích đo đạc thực tế khác với diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì được bồi thường theo quy định sau: Nếu diện tích đo đạc thực tế nhỏ hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế; Nếu diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất do việc đo đạc trước đây thiếu chính xác hoặc do khi kê khai đăng ký trước đây người sử dụng đất không kê khai hết diện tích nhưng toàn bộ ranh giới thửa đất đã được xác định, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề, không do lấn, chiếm thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế; Nếu diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất, được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận diện tích nhiều hơn là do khai hoang hoặc nhận chuyển quyền của người sử dụng đất trước đó, đất đã được sử dụng ổn định và không có tranh chấp thì được bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế; Không bồi thường về đất đối với phần diện tích đất nhiều hơn diện tích đất ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất mà diện tích đất nhiều hơn là do hành vi lấn, chiếm mà có”.

Theo đó, trường hợp của bà thì diện tích đất thực tế đo đạc nhiều hơn diện tích đất ghi trên “sổ đỏ”. Phần diện tích như trong “sổ đỏ” sẽ được bồi thường theo quy định. Phần diện tích nhiều hơn thì cơ quan chức năng sẽ xác minh lý do vì sao có diện tích đất nhiều hơn so với diện tích ghi trên “sổ đỏ” để làm căn cứ bồi thường theo quy định pháp luật nêu trên.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp.HCM

(Theo Congly)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý giá nhà phố tại Tp.HCM: Nhà trong hẻm tăng mạnh hơn mặt tiền (09:06 11/12/2018)

Bất động sản 2019: Đầu tư vào đâu để sinh lời? (09:01 12/12/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 3/12 - 9/12/2018 (08:27 10/12/2018)

Lừa bán đất dự án tràn lan: Gốc rễ do lòng tham (10:10 11/12/2018)

Đất nền Long Thành lại “dậy sóng” (08:00 14/12/2018)

Bất động sản Bình Dương sẽ đột phá trong năm 2019? (09:00 11/12/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Tranh chấp tài sản chung: Toà án phân xử thế nào? (09:29 16/02/2012)

Có được bán đất mua chung không? (10:16 14/02/2012)

Sử dụng đất trước năm 1993 có phải đóng tiền sử dụng đất không? (10:15 13/02/2012)

Nếu đất không thuộc dự án có bị giải tỏa không? (11:46 10/02/2012)

Có phải nộp tiền sử dụng đất nếu ranh giới đất thay đổi không? (15:44 08/02/2012)

Có phải cam kết nhà không tranh chấp mới được cấp chủ quyền? (08:40 03/02/2012)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn