Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Đất thuê của HTX có được cấp giấy chứng nhận không?

12/07/2010 09:12

Hỏi: Gia đình chú tôi sinh sống lâu đời trên thửa đất này, nhưng sau giải phóng, chú tôi sáp nhập diện tích đất vào hợp tác xã và được cấp đất theo khẩu. Một thời gian sau, chú tôi nhận thuê lại đất đó của xã để sản xuất và hàng năm có đóng thuế đất.

Năm 2000, chú tôi đã tự ý xây dựng nhà ở trên diện tích đất thuê của xã, đồng thời chia nhỏ diện tích đất trên cho các con. Nay chú có nguyện vọng xin được cấp GCN QSDĐ cho gia đình ông và các con nhưng không được xã chấp nhận vì lý do đây là đất Nhà nước, không thể trả lại cho cá nhân hộ gia đình, nếu gia đình ông không đồng ý có thể làm đơn xin đất ở nơi khác.

Tuy nhiên gia đình ông thấy không hợp lý, do hiện gia đình ông và các con đang sinh sống ổn định, lâu dài, không tranh chấp thì vẫn được quyền cấp GCN QSDĐ theo Luật đất đai.

Vậy tôi muốn hỏi trường hợp của chú tôi có được cấp GCN QSDĐ không? Nếu được thì sao và không được thì giải quyết trường hợp trên như thế nào? Xin cảm ơn!

- Trả lời:

Căn cứ khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai mặc dù đất này nguồn gốc là của gia đình chú ông/bà nhưng đã đưa vào Hợp tác xã thực hiện theo chính sách đất đai của Nhà nước, hiện chú ông/bà đang thuê lại đất của UBND xã chứ không phải trường hợp sử dụng đất ổn, định lâu dài không tranh chấp theo quy định của pháp luật như ông /bà nghĩ .

Vì vậy chú của ông /bà sẽ không được cấp giấy chứng nhận đối.Đất này hiện tại chú ông/bà đã xây nhà, sử dụng từ sau giải phóng cho đến nay, nêu Nhà nước chỉ giao cho UBND xã quản lý ký hợp đồng cho thuê,chưa giao cho ai sử dụng thì chú ông /bà có thể làm đơn gửi lên UBND cấp huyện xin được giao đất, nếu được giao đất ở thì chú ông/bà phải nộp tiền sử dụng đất.
 

Theo CNPL

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Giá shophouse khu Đông Sài Gòn tăng gấp đôi, gấp ba lúc mở bán (08:21 08/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Chuyển nhượng đất chưa có sổ đỏ (08:42 10/07/2010)

Chia tài sản khi ly hôn (08:29 08/07/2010)

Quyền thừa kế khi cha mẹ ly hôn (08:28 05/07/2010)

Có được đòi lại ruộng đất không? (08:42 03/07/2010)

Thừa kế nhà mua theo Nghị định 61/CP (08:33 30/06/2010)

Tài sản riêng, chung của vợ chồng (08:09 30/06/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn