Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Góp vốn bằng quyền sử dụng đất

17/07/2010 08:22

Hỏi: Tôi cùng với mấy người bạn góp vốn thành lập công ty TNHH. Tôi định dùng phần giá trị quyền sử dụng đất của mình để góp vốn.

Nhưng mảnh đất đó tôi mua dưới hình thức trả góp, đến nay vẫn chưa thanh toán hết nên tôi chưa được đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Xin hỏi: Tôi có được dùng giá trị quyền sử dụng diện tích đất đó để góp vốn không? Nếu được thì số vốn góp của tôi sẽ được định giá là toàn bộ giá trị mảnh đất đó hay là giá trị phần đất tương ứng với số tiền tôi đã thanh toán cho người bán đất?
 

Đinh Công Hoan (Hà Đông, Hà Nội)

- Trả lời:

Theo quy định về chuyển quyền sở hữu tài sản khi dùng tài sản để góp vốn thành lập công ty tại điểm a khoản 1 Điều 29 - Luật Doanh nghiệp 2005 thì: “Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền”.

Vì vậy, nếu bạn muốn dùng giá trị quyền sử dụng đất để góp vốn thì bạn phải là người đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Như bạn nói, bạn mua mảnh đất đó theo hình thức trả chậm, trả dần; mặt khác bạn lại chưa thanh toán hết số tiền mua đất nên không được sang tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Và khoản 1 Điều 168 - Bộ luật Dân sự quy định: ‘‘Việc chuyển quyền sở hữu đối với bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Do đó, bạn chưa được sang tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chứng tỏ bạn chưa được sở hữu quyền sử dụng đối với mảnh đất đó. Vì thế bạn không được phép sử dụng quyền sử dụng đối với mảnh đất đó để góp vốn.
 

LS Bùi Sinh Quyền
Theo ANTĐ

Tin nhiều người đọc

 

Đất thổ cư, nhà phố quận 12 tăng giá 100% so với năm 2017 (08:50 15/09/2018)

Căn hộ giá rẻ được dự báo vẫn sống khỏe nếu "bong bóng" vỡ (08:36 17/09/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 11/9 - 17/9/2018 (09:00 17/09/2018)

Bậc thầy BĐS Mỹ tiết lộ 5 nguyên tắc vàng khi tiếp cận khách hàng (08:16 15/09/2018)

Hà Nội sẽ xây khu đô thị 48,56ha tại quận Bắc Từ Liêm (08:07 18/09/2018)

Tp.HCM: 20.000 sản phẩm BĐS dự kiến chào bán vào cuối năm (10:49 19/09/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Tài sản đã cho có bị tịch biên không? (15:03 15/07/2010)

Tài sản thừa kế chia cho con riêng hay vợ kế? (09:39 15/07/2010)

Mua bán ngôi nhà được tặng cho riêng (13:44 13/07/2010)

Thời hạn sở hữu hợp pháp căn hộ chung cư (09:48 13/07/2010)

Đất thuê của HTX có được cấp giấy chứng nhận không? (09:12 12/07/2010)

Chuyển nhượng đất chưa có sổ đỏ (08:42 10/07/2010)

Dành cho người xây nhà

Bạn quan tâm tới xe hơi?
Chat với Batdongsan.com.vn