Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Không được đăng ký đất?

02/07/2009 10:01

Tôi có một thửa đất do tự khai phá năm 1975. Năm 1999, tôi đăng ký thửa (là nền nhà) và không đăng ký thửa còn lại (đất trống và chuồng heo). Nay tôi đi đăng ký bổ sung thì không được địa phương chấp thuận.

Lý do họ đưa ra là nếu trước đây tôi không đăng ký thì nay không được đăng ký. Vậy tôi phải làm sao?

Trương Tấn Cường, Đồng Nai

Trả lời:

Theo khoản 2b Điều 38, khoản 2b, d Điều 41 Nghị định 181 ngày 29/10/2004 của Chính phủ, đăng ký quyền sử dụng đất lần đầu được thực hiện trong trường hợp người đang sử dụng đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Mọi người sử dụng đất đều được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trừ trường hợp đó là đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công do UBND cấp xã quản lý sử dụng; người đang sử dụng đất không đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận theo luật định.

Nếu trước giờ là người trực tiếp sử dụng đất, ông có thể gửi đơn đề nghị chủ tịch UBND xã (và sau nữa là UBND huyện) xem xét lại việc đăng ký đất.

LS Nguyễn Đình Hùng, Đoàn Luật sư TP.HCM

Theo PL TP.HCM

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Người dân Đồng Hới, Quảng Bình điêu đứng vì “cò” đất (08:28 14/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Bồi thường theo giá quy định hay theo giá mua bán với chủ đất? (10:52 29/06/2009)

Quyền mở lối đi sang bất động sản liền kề (14:06 25/06/2009)

Khi bán đất có cần ý kiến các thành viên? (11:16 25/06/2009)

Mua căn hộ chung cư qua hai chủ (09:34 24/06/2009)

Hợp đồng mua bán căn hộ có giá trị pháp lý? (14:28 23/06/2009)

Nhà tạo lập 1999, có được cấp chủ quyền? (08:36 23/06/2009)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn