Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Làm thế nào để xử lý tường chung?

11/01/2012 09:55

Hỏi: Nhà tôi và nhà liền kề có bức tường chung. Khi tôi xin giấy phép xây dựng lại nhà, UBND quận chỉ cấp phép xây dựng sát ranh với tường chung này.

Khi tôi xây dựng, nhà liền kề khiếu nại gây khó dễ nên tôi phải làm cam kết có xác nhận chữ ký của phường với nội dung “Đồng ý cho nhà liền kề được tháo dỡ tường chung này khi có nhu cầu xây dựng, nhưng phải xây lại bức tường riêng và phải chừa khoảng hở theo quy định, phải xây đúng theo giấy phép xây dựng được cấp, không làm ảnh hưởng đến tường riêng của nhà tôi”.

Nay tôi muốn hủy cam kết này (vì e khi nhà liền kề xây dựng nhà sẽ lấy luôn phần đất của tường chung này), nhưng UBND phường từ chối. Xin hỏi việc từ chối này có đúng pháp luật không? Nguyễn Ngọc Kim Chi (quận Bình Thạnh, Tp.HCM)

Trả lời

Căn cứ Điều 63 Luật Xây dựng năm 2003 và Điều 5 Khoản 2 Quyết định 68/2010 của UBND Tp.HCM ngày 14/9/2010, trước khi khởi công xây dựng công trình nhà ở, phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Một trong những giấy tờ cần có khi xin cấp phép là giấy tờ về quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất, để trên cơ sở đó cơ quan thẩm quyền cấp phép phù hợp với diện tích đất hợp lệ được xây dựng mà không ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của người khác, phù hợp quy hoạch xây dựng về chiều cao, số tầng… tại khu vực đó.

Và theo Điều 4 Khoản 3 Quyết định 68/2010 của UBND Tp.HCM ngày 14/9/2010, trường hợp không có giấy tờ nhà đất hợp lệ nhưng nằm trong khu dân cư hiện hữu, ổn định, sử dụng trước ngày 1/7/2004, phù hợp quy hoạch là đất ở thì phải có giấy cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về ranh giới thửa đất đang sử dụng (kể cả phần tường chung với các nhà liền kề nếu có) không có tranh chấp, khiếu nại và phải được UBND phường, xã, thị trấn nơi công trình xây dựng xác nhận.

Như vậy, khi nhà liền kề của bà muốn xây dựng nhà mới thì phải xây dựng trên phần diện tích đất thuộc quyền sử dụng của mình theo giấy phép được cấp (tức là không vượt quá diện tích đất của tường chung và thuộc quyền sử dụng của 2 nhà), ngoại trừ trường hợp bà đồng ý cho bên B được quyền sử dụng luôn phần diện tích đất bên tường chung. Việc UBND phường từ chối yêu cầu thu hồi và hủy bỏ tờ cam kết trước đây của bà là đúng pháp luật vì khi có tranh chấp khiếu nại ở cấp cơ sở thì UBND phường có trách nhiệm hòa giải.

Nội dung cam kết của bà không trái pháp luật và đạo đức xã hội nên phường chứng thực chữ ký để ghi nhận ý chí của bà và lưu hồ sơ giải quyết khiếu nại, thêm nữa nội dung đó chỉ là đồng ý cho tháo dỡ bức tường chứ không phải là bà cho nhà liền kề sử dụng luôn phần đất của mình. Nếu bà muốn xác định lại cho rõ ý chí của mình trong tờ cam kết, bà có thể gửi đơn đến UBND phường, UBND quận, Phòng Quản lý đô thị quận, Phòng Tài nguyên và Môi trường quận để biết, theo dõi và giải quyết khi nhà liền kề xin cấp phép xây dựng.

LS Phạm Quang Hiệp
(Theo SGGP)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý giá nhà phố tại Tp.HCM: Nhà trong hẻm tăng mạnh hơn mặt tiền (09:06 11/12/2018)

Bộ Công an vào cuộc vụ bán dự án "ma" của địa ốc Alibaba (08:43 08/12/2018)

Bất động sản 2019: Đầu tư vào đâu để sinh lời? (09:01 12/12/2018)

Người dân phải tăng thu nhập lên 8-9 lần mới mua được nhà giá rẻ (10:15 08/12/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 3/12 - 9/12/2018 (08:27 10/12/2018)

Lừa bán đất dự án tràn lan: Gốc rễ do lòng tham (10:10 11/12/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Tài sản tranh chấp thừa kế chưa chia nhưng đã bị bán (08:21 10/01/2012)

Những thủ tục khai nhận và phân chia di sản thừa kế? (08:45 09/01/2012)

Khu đất vàng bỏ hoang và bị chiếm dụng (09:53 30/12/2011)

Cách xác định tài sản chung, riêng của vợ chồng khi ly hôn? (09:46 29/12/2011)

Nếu vi phạm hẻm có được bồi thường? (13:47 26/12/2011)

Những điều kiện để được bồi thường đất khi bị thu hồi (08:48 26/12/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn