Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Mẹ có quyền cho tài sản mang tên ba (đã mất) không?

31/07/2013 09:04

Hỏi: Ba tôi mất, tất cả đất đai đều mang tên ba, vậy mẹ có quyền cho tặng đất đai cho các con của mình không? Cho anh em trai nhiều hơn chị em gái có được không và thủ tục ra sao?

Trả lời

Do thông tin bạn cung cấp còn thiếu nhiều dữ kiện quan trọng (như ba bạn mất năm nào? Nguồn gốc quyền sử dụng đất? Ba bạn có để lại di chúc hay không ? Nếu có thì hình thức và nội dung di chúc như thế nào?.v.v..) nên chúng tôi chỉ có thể tư vấn cho bạn về mặt nguyên tắc như sau:

Nếu quyền sử dụng đất là tài sản riêng của ba bạn và ba bạn có để lại di chúc hợp pháp, thì quyền sử dụng đất sẽ được chia theo như nội dung di chúc của ba bạn. Trong trường hợp, ba bạn không để lại di chúc, hoặc có nhưng di chúc không hợp pháp, thì theo quy định tại Điều 675 và Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005, quyền sử dụng đất sẽ được chia theo quy định của pháp luật, cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ba bạn, bao gồm: vợ, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của bố bạn, mỗi người sẽ được hưởng phần quyền sử dụng đất bằng nhau. Trong trường hợp này, việc phân chia quyền sử dụng đất do ba bạn để lại, sẽ do tất cả những người thừa kế của ba bạn (theo di chúc hoặc theo pháp luật) cùng thỏa thuận và quyết định.

Nếu quyền sử dụng đất là tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân của ba mẹ bạn, thì quyền sử dụng đất sẽ là tài sản chung của ba mẹ bạn. Về nguyên tắc ba và mẹ bạn, mỗi người sẽ có quyền sử dụng ½ (một phần hai) đối với quyền sử dụng đất đó.

Trong trường hợp, ba bạn có để lại di chúc hợp pháp thì ½ quyền sử dụng đất của ba bạn sẽ được chia theo di chúc. Nếu ba bạn không để lại di chúc, hoặc có nhưng di chúc không hợp pháp, thì ½ quyền sử dụng đất của ba bạn sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ba bạn theo pháp luật theo quy định tại Điều 675 và Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 nêu trên. Trong trường hợp này, mẹ bạn chỉ có quyền định đoạt đối với ½ quyền sử dụng đất của mẹ bạn, và việc tặng cho ai, tặng cho nhiều hay cho ít là thuộc toàn quyền quyết định của mẹ bạn.

Để xác định rõ phần quyền và nghĩa vụ của mình đối với quyền sử dụng đất là di sản của ba bạn, những người được thừa kế quyền sử dụng đất của ba bạn cần tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo định của pháp luật.

Luật sư Nguyễn Hồng Bách 

Công ty luật hợp danh Hồng Bách và cộng sự

(Theo Vietnamnet)
 

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Giá shophouse khu Đông Sài Gòn tăng gấp đôi, gấp ba lúc mở bán (08:21 08/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Xác định và xin tăng diện tích đất ở (08:51 31/07/2013)

Chia đất đai thế nào khi không có di chúc? (11:18 08/07/2013)

Cấp giấy chứng nhận cho phần đất khai hoang dôi dư (16:30 05/07/2013)

Bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất (08:46 21/06/2013)

Thắc mắc khi muốn mua nhà theo nghị định 61 (11:32 18/06/2013)

Đất được tặng bằng giấy tay có hợp lệ? (09:04 17/06/2013)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn