Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Nhà chung cư hư hỏng, ai có trách nhiệm sửa?

23/04/2011 09:04

Hỏi: Căn hộ mà gia đình tôi đang sinh sống bị thấm dột từ trên trần nhà xuống. Tôi có thể yêu cầu công ty quản lý chung cư sửa chữa hư hỏng đó hay không? - Lê Văn Út (409 lô A chung cư Sư Vạn Hạnh, quận 5)

Trả lời:

Điều 16 Quyết định 08 ngày 28/5/2008 của Bộ Xây dựng (về quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư) quy định, trách nhiệm và quyền hạn của doanh nghiệp quản lý vận hành nhà chung cư trong vận hành nhà chung cư bao gồm: Thực hiện cung cấp dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư theo hợp đồng đã ký, đảm bảo an toàn, tiêu chuẩn, quy phạm quy định; thực hiện ngay việc ngăn ngừa nguy cơ gây thiệt hại cho người sử dụng nhà chung cư và sửa chữa bất kỳ chi tiết nào của phần sở hữu chung hoặc trang thiết bị dùng chung trong nhà chung cư bị hư hỏng đảm bảo cho nhà chung cư hoạt động được bình thường...

Ông có thể đề nghị doanh nghiệp quản lý nhà chung cư sửa chữa các bộ phận hư hỏng.

Luật sư Đặng Anh Tuấn
(Theo PLTP)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý giá nhà phố tại Tp.HCM: Nhà trong hẻm tăng mạnh hơn mặt tiền (09:06 11/12/2018)

Tp.HCM điều chỉnh, hủy bỏ 180 dự án "treo" kéo dài (09:02 14/12/2018)

Bất động sản 2019: Đầu tư vào đâu để sinh lời? (09:01 12/12/2018)

2019 sẽ là khởi đầu chu kỳ khó khăn của bất động sản? (08:49 15/12/2018)

Lừa bán đất dự án tràn lan: Gốc rễ do lòng tham (10:10 11/12/2018)

Thị hiếu của người mua nhà đang dần thay đổi qua các năm (08:54 14/12/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Có được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất dôi dư? (13:56 22/04/2011)

Mua nhà giấy tay có được cấp "sổ đỏ"? (14:49 15/04/2011)

Xử lý thế nào đối với tài sản gắn liền với đất của người thi hành án? (09:54 09/04/2011)

Nhà thuê của Nhà nước không tặng cho được (09:37 02/04/2011)

Nhà đi thuê, có được đền bù khi bị giải tỏa? (08:56 30/03/2011)

Điều kiện, thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp thành đất ở (08:27 25/03/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn