Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Những quy định về các phần sở hữu trong nhà chung cư

11/05/2012 08:51 

Hỏi: Thế nào là phần sở hữu chung, phần sở hữu riêng trong nhà chung cư? Các phần diện tích thuộc sở hữu chung, sở hữu riêng trong nhà chung cư có phải ghi rõ trong hợp đồng mua bán căn hộ chung cư? Trần Tiến Lâm (Cầu Giấy, Hà Nội)

Trả lời

Điều 70 Luật Nhà ở và Điều 49, Nghị định 71/2010/NĐ-CP (ngày 23-6-2010, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở) quy định:

Phần sở hữu riêng và các thiết bị sử dụng riêng trong nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu, bao gồm: a- Phần diện tích bên trong căn hộ (kể cả diện tích ban công, lô gia gắn liền với căn hộ đó) của chủ sở hữu căn hộ; phần diện tích khác trong nhà chung cư mà chủ đầu tư bán cho riêng từng chủ sở hữu căn hộ hoặc bán cho các tổ chức, cá nhân khác;

b- Phần diện tích thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư (chủ đầu tư giữ lại, không bán và cũng không phân bổ giá trị phần diện tích thuộc sở hữu riêng này vào giá bán căn hộ cho các chủ sở hữu căn hộ); c- Các thiết bị sử dụng riêng trong căn hộ, trong phần diện tích khác thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu căn hộ hoặc của các chủ sở hữu khác.

Phần sở hữu chung nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu bao gồm phần diện tích và các thiết bị sử dụng chung cho nhà chung cư, gồm: a- Phần diện tích thuộc sở hữu chung của các chủ sở hữu nhà chung cư bao gồm: không gian, hành lang, cầu thang bộ, cầu thang máy, sân thượng, khung, cột, tường chịu lực, tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ, sàn, mái, đường thoát hiểm, hệ thống bể phốt, lối đi bộ, sân chơi chung và các phần khác không thuộc sở hữu riêng của các chủ sở hữu nhà chung cư; b- Phần diện tích khác không phải là phần diện tích thuộc sở hữu riêng của các chủ sở hữu nhà chung cư; c- Nơi để xe (xe đạp, xe cho người tàn tật, xe động cơ hai bánh) được xây dựng theo quy chuẩn xây dựng và có thể bố trí tại tầng hầm hoặc tại tầng một hoặc tại phần diện tích khác trong hoặc ngoài nhà chung cư. Đối với khu vực để xe ô tô thì phải xây dựng theo quy chuẩn xây dựng nhưng do chủ đầu tư quyết định thuộc quyền sở hữu chung của các chủ sở hữu nhà chung cư hoặc thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư; d- Các thiết bị sử dụng chung khác cho nhà chung cư, như: lồng xả rác, hộp kỹ thuật, hệ thống cấp điện, nước, ga, thông tin liên lạc, phát thanh, truyền hình, thoát nước, bể phốt, thu lôi, cứu hỏa và các phần khác không thuộc sở hữu riêng của căn hộ nào; đ- Hệ thống hạ tầng kỹ thuật bên ngoài nhưng được kết nối với nhà chung cư đó. Phần diện tích thuộc sở hữu chung quy định trên được dùng để sử dụng chung cho các chủ sở hữu nhà chung cư theo quy định về quản lý sử dụng nhà chung cư.

Phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung nhà chung cư phải được ghi rõ trong hợp đồng mua bán căn hộ chung cư.


Thạc sỹ, luật sư Lê Việt Nga
(Theo HNM)

Tin nhiều người đọc

 

Rầm rộ rao bán "nhà nát" ở TP.HCM (08:48 19/10/2019)

Cơn sốt đất đi qua, thị trường bất động sản hiện đang ra sao? (08:30 16/10/2019)

Thị trường nhà đất khu Tây TP.HCM vẫn “nóng” (09:04 16/10/2019)

Quận 2 - Xu hướng sở hữu bất động sản cao cấp của người thành đạt (07:00 19/10/2019)

Cả 5 đô thị vệ tinh gần như bất động (16:38 14/10/2019)

Nhà đầu tư lướt sóng chán địa ốc Hà Nội (10:30 16/10/2019)

Tin mới nhất

 

Người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam có những quyền gì? (16:25 20/09/2019)

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không? (14:15 06/05/2019)

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác? (15:22 23/04/2019)

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì? (10:13 17/04/2019)

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai (11:58 02/04/2019)

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ? (08:21 23/03/2019)

Tin cũ hơn

 

Những rủi ro khi cấn căn hộ để vay tiền (13:56 04/05/2012)

Những nguyên tắc xác định giá dịch vụ nhà chung cư (09:01 04/05/2012)

Chủ hộ có được quyền đại diện nhượng quyền sử dụng đất không? (09:02 03/05/2012)

Đất nông nghiệp có thời hạn sử dụng lâu dài có được xây nhà không? (14:06 02/05/2012)

Cách xử lý công trình xây dựng sai so với sổ đỏ (09:08 02/05/2012)

Tôi có thể tự chia lại ranh giới đất không? (08:42 27/04/2012)

Dành cho người xây nhà

Về đầu trang