Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Phân chia nhà đất chung

05/06/2010 08:10

Hỏi: Năm 1974, tôi lập gia đình. Năm 1975, chồng tôi đi bộ đội. Năm 1993, chồng tôi được quân đội cấp đất làm nhà ở và đến năm 1999 thì anh ấy đưa tôi và các con đến ở.

Nay chồng tôi muốn ly hôn và cho rằng tôi không có quyền lợi gì đối với nhà đất đó. Khi bất động sản chưa có giấy chứng nhận (chỉ có quyết định giao đất của cơ quan quốc phòng) thì tòa án có giải quyết phân chia không?
 

phuongnam82822000@yahoo.com

- Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình, “quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng”. Khoản 2d Điều 97 luật này quy định: “Việc chia quyền sử dụng đối với các loại đất khác (không phải là đất nông nghiệp, đất lâm nghiệp…) được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai và pháp luật dân sự”.

Riêng về nhà ở, theo Điều 98 luật này, trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu chung của vợ chồng có thể chia để sử dụng thì khi ly hôn được chia theo nguyên tắc chia đôi nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản… Nếu không thể chia được thì bên được tiếp tục sử dụng nhà ở phải thanh toán cho bên kia phần giá trị mà họ được hưởng.

Khi ly hôn, chị có thể yêu cầu tòa án phân chia nhà đất theo các quy định nêu trên. Căn cứ vào bản án đã có hiệu lực pháp luật, chị (hoặc người chồng cũ hoặc cả hai) có thể nộp hồ sơ đến UBND huyện đề nghị cấp giấy chứng nhận nhà, đất cho mình.
 

LS TRẦN CÔNG LY TAO
Theo PL TPHCM

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý giá nhà phố tại Tp.HCM: Nhà trong hẻm tăng mạnh hơn mặt tiền (09:06 11/12/2018)

Bộ Công an vào cuộc vụ bán dự án "ma" của địa ốc Alibaba (08:43 08/12/2018)

Bất động sản 2019: Đầu tư vào đâu để sinh lời? (09:01 12/12/2018)

Người dân phải tăng thu nhập lên 8-9 lần mới mua được nhà giá rẻ (10:15 08/12/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 3/12 - 9/12/2018 (08:27 10/12/2018)

Lừa bán đất dự án tràn lan: Gốc rễ do lòng tham (10:10 11/12/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Có được bán nhà tình nghĩa? (16:38 03/06/2010)

Xin lại đất sau 35 năm (08:13 02/06/2010)

Tài sản chung hay riêng? (16:38 26/05/2010)

Tặng, cho di sản của chồng (08:58 26/05/2010)

Có được chia tài sản khi không đăng ký kết hôn? (09:11 25/05/2010)

Đứng tên riêng trên tài sản chung (08:15 25/05/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn