Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Phát mại thi hành án khi nhà đã bán nhưng chưa hoàn thành thủ tục

08/11/2010 08:56 

Hỏi: Em tôi bán cho anh B ngôi nhà và đất. Hai bên đã làm thủ tục mua bán viết giấy tay chưa có công chứng, chứng thực, việc mua bán thực tế anh B chưa trả hết tiền nên hai bên cam kết B không được sang tên “sổ đỏ” và cũng không được sử dụng.

Nhưng sau đó anh B do cần tiền đã mang “sổ đỏ” đi cầm cho hiệu cầm đồ, đến nay không có tiền để chuộc lại. Hiện nay em tôi bị cơ quan thi hành án, thi hành một bản án trả nợ trị giá bằng tiền ngôi nhà. Do vậy cơ quan thi hành án phát mại ngôi nhà mà em tôi đã bán cho B. Tôi xin hỏi chi cục thi hành án có thể phát mại để thi hành án  hay không? Nhà, đất khi mua của cơ quan phát mại không có giấy tờ thì xử lý như thế nào?

Nguyễn Hữu Mai (Dịch Vọng, Hà Nội)

Trả lời:

Tại Điều 428 - Bộ luật Dân sự quy định hợp đồng mua bán tài sản là sự thỏa thuận của các bên theo đó bên bán có nghĩa vụ giao tài sản cho bên mua và nhận tiền, bên mua có nghĩa vụ giao tiền và nhận tài sản.

Đối chiếu với hành vi của em anh thể hiện, em anh đã có giao dịch mua bán nhà với anh B nhưng việc mua bán chưa hoàn thành, nhà cũng chưa giao, tiền cũng chưa nhận hết, mặc dù hai bên có một hợp đồng mua bán nhưng hai bên cam kết phải giao hết tiền mới nhận nhà và công chứng để sang tên mà theo Điều 449 - Bộ luật Dân sự  quy định thì nhà và đất chỉ thuộc về bên B khi B trả hết tiền có được giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất mang tên B.

Trong lúc chưa là chủ tài sản B đã đi cầm cố  “sổ đỏ” cho hiệu cầm đồ, mà theo quy định tại Điều 326 - Bộ luật Dân sự, B cầm cố tài sản không phải tài sản thuộc sở hữu của mình do vậy B và chủ hiệu cầm đồ thực hiện một hành vi giao dịch không hợp pháp nên họ phải chịu trách nhiệm về hành vi dân sự của mình. Từ những phân tích trên xác định ngôi nhà, đất mà em anh đã làm thủ tục bán cho B vẫn là tài sản của em anh. Nay chi cục thi hành án kê biên phát mại ngôi nhà của em anh là hoàn toàn có căn cứ.

Theo Điều 75 - Luật Thi hành án thì trường hợp này chi cục thi hành án thông báo cho những người có tranh chấp khởi kiện ra tòa án để giải quyết trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày chấp hành viên thông báo mà B và những người liên quan không khởi kiện thì nhà, đất của em anh được phát mại để thi hành án. Chi cục thi hành án thông báo cho người cầm đồ để thu hồi giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất, trong trường hợp không thu hồi được thì chi cục thi hành án vẫn tiến hành kê biên phát mại, người mua nhà, đất sau đó sẽ được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy tờ mới thay thế giấy tờ cũ (Điều 106 - Luật Thi hành án).

Luật sư Trương Văn An
(VP LS Phúc Thọ - 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

(Theo ANTĐ)

Tin nhiều người đọc

 

Cách phân biệt sổ trắng, sổ đỏ và sổ hồng (09:01 09/12/2019)

Những sự việc “ồn ào” nhất năm 2019 của thị trường bất động sản (09:12 10/12/2019)

Dưới 1,5 tỷ có thể mua được những loại hình nhà đất nào? (08:22 07/12/2019)

Làm 10 năm không mua nổi nhà nát ở ngoại thành (09:41 06/12/2019)

Vật lộn 2 năm trong nghề môi giới, tôi đã vỡ ra được nhiều điều (08:35 11/12/2019)

Đất nền vùng ven giảm mạnh sức mua (08:52 10/12/2019)

Tin mới nhất

 

Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất? (08:47 23/10/2019)

Người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam có những quyền gì? (16:25 20/09/2019)

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không? (14:15 06/05/2019)

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác? (15:22 23/04/2019)

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì? (10:13 17/04/2019)

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai (11:58 02/04/2019)

Tin cũ hơn

 

Con dâu và cháu có được hưởng thừa kế của ông? (09:15 06/11/2010)

Thế nào là đất phần trăm? (16:35 04/11/2010)

Thay đổi thỏa thuận chia tài sản trong quyết định ly hôn (08:24 04/11/2010)

Quyền về tài sản sau khi đã mua nhà theo NĐ61 (08:38 02/11/2010)

Cấp chủ quyền cho phần xây thêm (08:36 01/11/2010)

Thừa kế đất theo pháp luật (08:48 28/10/2010)

Dành cho người xây nhà

Về đầu trang