Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Phiếu địa chính không phải là giấy tờ đất

26/04/2010 08:45

Hỏi: Năm 1998, chị tôi mua một miếng đất 135 m2. Sau đó chị tôi xây nhà cấp bốn ở tạm. Năm 2005, chị tôi được phòng tài nguyên và môi trường (TN&MT) quận cấp phiếu công khai thông tin địa chính.

Với phiếu này, chị tôi có được xem là sử dụng đất hợp lệ theo quy định của khoản 1b Điều 50 Luật Đất đai hay không?
 

Đặng Tăng Lộc (lochuong_vn@yahoo.com)


- Trả lời:

Theo khoản 1b Điều 50 Luật Đất đai năm 2003, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Phiếu công khai thông tin địa chính mà ông nêu trong thư được phòng TN&MT quận lập ra dựa trên bản đồ đo đạc của Sở TN&MT. Phiếu này dùng để cung cấp cho người dân có nhu cầu tìm hiểu thông tin về thửa đất (như có vướng quy hoạch không, quy hoạch gì), tức không phải là một trong các giấy tờ theo quy định trên.
 

Ông THÂN THẾ HÙNG
Trưởng Phòng TN&MT quận 12, TP.HCM
Theo PL TPHCM

Tin nhiều người đọc

 

Tâm lý mua nhà dần thay đổi trong tháng 7 âm lịch (13:53 13/08/2018)

Thị trường nhà phố cho thuê tại Tp.HCM tụt dốc (09:02 15/08/2018)

Cảnh báo đảo lộn tỷ trọng nguồn cung nhà ở tại Tp.HCM (08:53 14/08/2018)

Căn hộ 1 tỷ đồng được kỳ vọng sẽ thúc đẩy thị trường cuối năm (08:21 14/08/2018)

Biệt thự, nhà phố Sài Gòn rộn ràng đón nguồn cung mới (10:16 17/08/2018)

Tp.HCM công bố các dự án chung cư cao cấp đang thế chấp ngân hàng (08:42 15/08/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Bán nhà thuộc sở hữu riêng (08:23 22/04/2010)

Chủ nhà mất tích có bán được nhà không? (08:56 21/04/2010)

Cấp giấy cho người đại diện (08:19 15/04/2010)

Mua lại quyền mua căn hộ chung cư (11:27 14/04/2010)

Căn hộ cho thuê của Nhà nước, khi ly hôn quyền lợi của mỗi người ra sao? (10:55 13/04/2010)

Phân chia nhà thừa kế (09:02 13/04/2010)

Mua nhà bằng giấy tay bị kê biên (08:12 12/04/2010)

Đất chưa được cấp “sổ đỏ” có được đền bù khi bị thu hồi? (11:24 05/04/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn