Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Quyền của người nhận ủy quyền sử dụng tài sản?

15/03/2011 09:26

Hỏi: Tôi có 1.886m2 nhà và đất ở ngoại thành, nhưng chỉ xây một nhà thờ trên diện tích đất này. Do chưa có nhu cầu sử dụng tôi nên tôi cho người họ hàng là ông H ở nhờ từ năm 1965 đến nay.

Năm 2004 tôi đã được ủy ban nhân dân huyện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.. Nay ông H tuyên bố đất này thuộc về mình với lý do ông ấy đã ở trên đất ngay tình trên 30 năm. Tôi xin hỏi ông H có căn cứ để chiếm hữu  tài sản của tôi hay không? Để bảo vệ quyền về tài sản của mình tôi phải làm gì? (Nguyễn Văn Thức - Hoàn kiếm)

Trả lời:

Theo tài liệu mà ông cung cấp ông đang là chủ hợp pháp của 1.886m2 nhà và đất ở ủy quyền cho ông H người họ hàng trông nom quản lý từ hơn 40 năm nay.

Căn cứ theo điều 185 Bộ luật Dân sự qui định quyền chiếm hữu của người được chủ sở hữu ủy quyền quản lý tài sản thì:

1. Khi chủ sở hữu ủy quyền quản lý tài sản cho người khác thì người được ủy quyền thực hiện quyền chiếm hữu tài sản đó trong phạm vi, theo cách thức, thời hạn do chủ sở hữu xác định.

2. Người được ủy quyền quản lý tài sản không thể trở thành chủ sở hữu đối với tài sản được giao theo căn cứ về thời hiệu quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này.

Như vậy ông H được ông ủy quyền trông coi chỉ được thực hiện sử dụng tài sản nhà đất theo ông qui định, dù đã ở ngay tình, liên tục công khai 40 năm trên nhà, đất của ông, ông H cũng không bao giờ có thể trở thành chủ sở hữu tài sản 1.886m2 nhà đất được ông ủy quyền trông coi.

Ông có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân nơi có bất động sản nếu ông H không trả lại nhà, đất cho ông.

Luật sư Trương Văn An - Văn phòng luật sư Phúc Thọ
(Theo ANTĐ)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Người dân Đồng Hới, Quảng Bình điêu đứng vì “cò” đất (08:28 14/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Thế nào là hợp đồng góp vốn chia căn hộ? (10:38 10/03/2011)

Mở rộng lộ giới có được bồi thường? (13:29 07/03/2011)

Mua chung cư của chủ đầu tư nước ngoài, sau 50 năm có bị thu hồi? (10:11 04/03/2011)

Hiệu lực của di chúc chung của vợ chồng (09:29 03/03/2011)

Những tài sản gắn liền với đất không được chứng nhận quyền sở hữu (15:21 28/02/2011)

Đòi lại nhà vắng chủ do Nhà nước quản lý (11:35 25/02/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn