Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tài sản riêng, chung của vợ chồng

30/06/2010 08:09

Hỏi: Tôi có chồng và hai đứa con. Nay tôi được hưởng thừa kế một miếng đất của má tôi chết để lại. Vậy đất đó là tài sản riêng của cá nhân tôi hay là tài sản chung của vợ chồng tôi?

nguyenquynhhang_20170@yahoo.com

- Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 27, Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình thì vợ, chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng; được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định; đồ dùng, tư trang cá nhân.

Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

Như vậy, diện tích đất mà bà được thừa kế của người mẹ được xác định là tài sản riêng của bà (nếu bà không nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng) và ngược lại.
 

LS LẠI THỊ LỆ THANH
Theo PL TPHCM

Tin nhiều người đọc

 

Nhà đầu tư lỗ tiền tỷ với căn hộ cho thuê diện tích lớn (08:13 13/10/2018)

Cẩn trọng trước các chiêu khuấy đảo thị trường của “cò đất” (09:52 13/10/2018)

Thành phố mới Bình Dương vẫn chưa hết đìu hiu (08:43 12/10/2018)

Đề xuất mở rộng địa giới hành chính Tp.HCM về phía Long An (11:29 12/10/2018)

Giá đất Hà Nội đắt đỏ, nhà đầu tư ôm tiền đổ về thị trường tỉnh (11:09 13/10/2018)

“Soi” giá đất tại một số tuyến đường thuộc khu Tây Hà Nội (15:05 10/10/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Có phải trả nợ thay người đã chết? (15:36 29/06/2010)

Giải quyết trường hợp Nhà nước mượn đất (08:22 29/06/2010)

Có quyền đòi phần diện tích trên nền móng nhà? (10:51 28/06/2010)

Từ chối quyền thừa kế (08:18 26/06/2010)

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất (08:13 24/06/2010)

Quyền thừa kế của con rể (08:47 23/06/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn