Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Trường hợp nào chủ sở hữu đất bị thu hồi sổ đỏ?

25/04/2014 10:35

Hỏi: Gia đình tôi mua đất của một hộ gia đình (chủ đất) vào năm 2002. Mảnh đất đó đã được cấp sổ đỏ quyền sử dụng đất. Trong đó, có 100m2 đất ở, 50m2 đất vườn tạp.

Hiện tại chủ đất và một hộ khác có xảy ra kiện cáo. Liên quan đến vụ kiện, do mảnh đất đó là đất liền kề nên gia đình tôi được mời tham dự vụ kiện. Nay UBND huyện ra quyết định thu hồi sổ đỏ đã cấp của nhà tôi và buộc chuyển sang đất vườn tạp. Tôi xin hỏi việc thu hồi như vậy có đúng hay không?

habich255@...

Trả lời:

Theo Điều 25 - Nghị định 88/2009 về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trái pháp luật thực hiện như sau:

a) Trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp mà có văn bản của cơ quan điều tra, cơ quan thanh tra kết luận là Giấy chứng nhận đã cấp trái với quy định của pháp luật thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm xem xét, nếu kết luận đó là đúng thì ra quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp;

b) Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận tự kiểm tra và phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp là trái pháp luật thì có trách nhiệm thông báo bằng văn bản tới cơ quan thanh tra cùng cấp để thẩm tra. Thanh tra cấp huyện có trách nhiệm thẩm tra đối với Giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp, Thanh tra cấp tỉnh có trách nhiệm thẩm tra đối với Giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc Sở Tài nguyên và Môi trường cấp. Nếu qua thẩm tra có kết luận là Giấy chứng nhận cấp trái pháp luật thì cơ quan nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận ra quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Trường hợp tổ chức, công dân phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp trái pháp luật thì gửi kiến nghị, phát hiện đến cơ quan nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận. Cơ quan nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm xem xét, giải quyết theo quy định tại điểm b khoản này.

3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với của trường hợp không thuộc quy định tại khoản 2 Điều 42 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP và khoản 2 Điều này chỉ được thực hiện khi có bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực thi hành.

Như vậy đối với trường hợp gia đình bạn việc thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và buộc chuyển sang đất vườn tạp phụ thuộc vào kết quả xem xét của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và kết quả của thanh tra các cấp sau khi đã thẩm tra. Nếu qua thẩm tra kết luận là Giấy chứng nhận quyền cấp trái với quy định của pháp luật thì cơ quan nhà nước đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ra quyết định thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp.

Trường hợp cho rằng việc thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước là không đúng, gia đình bạn có thể làm đơn khiếu nại tới cơ quan nhà nước đã ra quyết định thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình.

 Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
(Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn Luật sư Hà Nội)

(Theo CafeLand)
 
Tìm kiếm theo từ khóa:  sử dụng đấtsổ đỏthu hồi đất

Dành cho người xây nhà