Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Về việc cấp sổ đỏ thửa đất có diện tích trong quy hoạch

14/03/2013 14:17

Hỏi: Tôi có sử dụng ổn định 1.000m2 đất, không tranh chấp, đủ điều kiện đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng....

Khi làm thủ tục, tôi được cho biết trong diện tích đất này có 200m2 đã công bố quy hoạch hành lang lộ giới, nên tôi chỉ được cấp giấy chứng nhận đối với 800m2 đất còn lại.

Theo tôi được biết, tôi đủ điều kiện để được công nhận và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) đối với diện tích 1.000m2, trong đó thể hiện phần diện tích đã quy hoạch hành lang lộ giới là 200m2. Khi Nhà nước thu hồi đất mở rộng hành lang lộ giới tôi sẽ được bồi thường về đất.

Xin hỏi quy định về việc ghi diện tích trên Giấy chứng nhận đối với trường hợp này như thế nào?
Ông Lương Tuấn Khải (tuankhai1975@...)

Trả lời:

Điều 49 Luật Đất Đai và Điều 7 Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 của Chính phủ về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, nếu người sử dụng đất đang sử dụng đất ổn định, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, có các giấy tờ về đất quy định tại Điều 50 Luật Đất đai thì được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận.
Ảnh minh họa

Thể hiện thông tin thửa đất trên Giấy chứng nhận:

Căn cứ khoản 1, Điều 5 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường, thông tin thửa đất được thể hiện trên trang 2 của Giấy chứng nhận theo quy định như sau:

- Thửa đất số: ghi số hiệu của thửa đất trên bản đồ địa chính theo quy định về thành lập bản đồ địa chính của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

Trường hợp sử dụng bản trích đo địa chính (nơi chưa có bản đồ địa chính) để cấp Giấy chứng nhận thì ghi số hiệu thửa đất trên bản trích đo; trường hợp trích đo địa chính một thửa đất thì số hiệu thửa đất được ghi "01".

- Tờ bản đồ số: ghi số thứ tự tờ bản đồ địa chính có thửa đất cấp Giấy chứng nhận trong phạm vi mỗi đơn vị hành chính cấp xã. Trường hợp sử dụng bản trích đo địa chính để cấp Giấy chứng nhận thì ghi số hiệu tờ trích đo thửa đất.

- Địa chỉ thửa đất: ghi tên khu vực, điểm dân cư; số nhà, tên đường phố (nếu có), tên đơn vị hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh.

- Diện tích: ghi diện tích của thửa đất bằng số Ả Rập theo đơn vị mét vuông (m2), được làm tròn số đến một chữ số thập phân. Ngoài ra, diện tích thửa đất còn được thể hiện bằng chữ trong ngoặc đơn và thể hiện theo hình thức sử dụng chung, sử dụng riêng như sau:

Trường hợp toàn bộ diện tích thửa đất thuộc quyền sử dụng của một cá nhân, một hộ gia đình thì ghi diện tích của thửa đất đó vào mục sử dụng riêng và ghi "không" vào mục sử dụng chung.

Trường hợp thửa đất có phần diện tích thuộc quyền sử dụng chung của nhiều người sử dụng đất và có phần diện tích thuộc quyền sử dụng riêng của từng người sử dụng đất thì ghi diện tích đất sử dụng chung vào mục sử dụng chung, diện tích đất sử dụng riêng vào mục sử dụng riêng.

Trường hợp thửa đất ở có vườn, ao mà diện tích đất ở được công nhận nhỏ hơn diện tích cả thửa đất và có hình thức sử dụng chung, sử dụng riêng đối với từng loại đất thì lần lượt ghi từng mục đích sử dụng và diện tích sử dụng riêng kèm theo vào mục sử dụng riêng; ghi từng mục đích sử dụng và diện tích sử dụng chung kèm theo vào mục sử dụng chung (ví dụ: "riêng: Đất ở 120m2, đất trồng cây lâu năm 300m2; chung: Đất ở 50m2, đất trồng cây hàng năm 200m2")…

Đối với thửa đất có diện tích hành lang bảo vệ an toàn công trình

Khoản 2, Điều 8, Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT quy định việc thể hiện nội dung tại phần ghi chú đối với thửa đất có diện tích hành lang bảo vệ an toàn công trình như sau: Trường hợp thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình đã được công bố, cắm mốc thì ghi "Thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình … (ghi tên của công trình có hành lang bảo vệ)"; hoặc ghi "Thửa đất có … m2 đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình …" đối với trường hợp một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình.

Trường hợp ông Lương Tuấn Khải hỏi, theo quy định và hướng dẫn nêu trên, nếu diện tích đất 1.000m2 ông Khải đang sử dụng có đủ điều kiện công nhận và cấp GCNQSDĐ thì được ghi diện tích trên giấy chứng nhận là 1.000m2. Do trên thửa đất 1.000 m2 được công nhận có một phần diện tích là 200 m2 đã công bố quy hoạch hành lang bảo vệ an toàn công trình giao thông đường bộ (còn gọi là hành lang lộ giới), cho nên tại phần ghi chú trên giấy chứng nhận sẽ ghi “Thửa đất có 200m2 thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình giao thông đường bộ”.

Luật sư Trần Văn Toàn
VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội
(Theo Chinhphu.vn)
 

Tin nhiều người đọc

 

Tâm lý mua nhà dần thay đổi trong tháng 7 âm lịch (13:53 13/08/2018)

Thị trường nhà phố cho thuê tại Tp.HCM tụt dốc (09:02 15/08/2018)

Cảnh báo đảo lộn tỷ trọng nguồn cung nhà ở tại Tp.HCM (08:53 14/08/2018)

Căn hộ 1 tỷ đồng được kỳ vọng sẽ thúc đẩy thị trường cuối năm (08:21 14/08/2018)

Biệt thự, nhà phố Sài Gòn rộn ràng đón nguồn cung mới (10:16 17/08/2018)

Tp.HCM công bố các dự án chung cư cao cấp đang thế chấp ngân hàng (08:42 15/08/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Ai có quyền định đoạt tài sản gia đình tôi? (08:51 05/03/2013)

Bị truất quyền thừa kế nếu làm giả di chúc (11:45 19/01/2013)

Phải ghi rõ tiền phí bảo trì trong hợp đồng mua bán căn hộ (13:33 15/01/2013)

Nhà bố mẹ cho là tài sản chung hay riêng sau khi ly hôn? (14:46 08/01/2013)

Có được quyền kéo dây điện ngang đất hàng xóm? (14:31 03/01/2013)

Đất mua chung có được chia sổ đỏ? (14:06 26/12/2012)

Có thể yêu cầu hủy quyết định thu hồi đất hay không? (09:27 05/12/2012)

Chia tài sản chung khi chưa li dị có được không? (10:17 03/12/2012)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn