Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Xây nhà sát vào trạm điện có vi phạm quy định của pháp luật?

25/01/2011 08:07

Hỏi: Vợ chồng tôi có mua một diện tích đất ở từ năm 1965. Cùng năm đó, vợ chồng tôi xây nhà để lại một lối đi vào nhà vệ sinh. Năm 1987, ngành điện lực xây trạm biến áp cạnh phần đất mà vợ chồng tôi để lại để đi vào nhà vệ sinh.

Năm 1988 tôi cho con gái toàn bộ khu đất. Nay vì diện tích nhà hẹp, con gái tôi xây cầu thang ra ngoài phần đất mà vợ chồng tôi cho làm lối đi vào nhà vệ sinh (không xây lấn vào trạm biến áp vì trạm biến áp đã xây tường bao). Tuy nhiên trạm điện cho rằng con gái tôi xây sát vào trạm điện là vi phạm. Xin hỏi pháp luật quy định như thế nào về việc này?

Lê  Vân (Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời:

Căn cứ điểm b, khoản 1, Điều 8 - Nghị định số 106/2005/NĐ-CP ngày 17-8-2005 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Điện lực về bảo vệ an toàn công trình lưới điện cao áp thì hành lang bảo vệ an toàn trạm điện là khoảng không gian bao quanh trạm điện và được giới hạn như sau:

Đối với trạm điện có tường hoặc hàng rào cố định bao quanh, chiều rộng hành lang bảo vệ được giới hạn đến mặt ngoài tường hoặc hàng rào; chiều cao hành lang được tính từ đáy móng sâu nhất của công trình trạm điện đến điểm cao nhất của trạm điện cộng thêm khoảng cách an toàn theo chiều thẳng đứng quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 4 của Nghị định 106/CP.

Căn cứ khoản 2, Điều 8 của nghị định này thì nhà và công trình xây dựng gần hành lang bảo vệ an toàn của trạm điện phải đảm bảo không làm hư hỏng bất kỳ bộ phận nào của trạm điện; không xâm phạm đường ra vào trạm điện; đường cấp thoát nước của trạm điện, hành lang bảo vệ an toàn đường cáp điện ngầm và đường dây dẫn điện trên không; không làm cản trở hệ thống thông gió của trạm điện; không để cho nước thải xâm nhập làm hư hỏng công trình điện.  

Căn cứ quy định trên, đối chiếu với trường hợp bác hỏi thì con gái bác xây cầu thang sát với tường bao của trạm điện không vi phạm quy định của Chính phủ.

Luật sư Hoàng Thị Nhàn
Văn phòng Luật sư Phúc Thọ

(Theo ANTĐ)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Giá shophouse khu Đông Sài Gòn tăng gấp đôi, gấp ba lúc mở bán (08:21 08/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Hỗ trợ di dời, tái định cư được thực hiện như thế nào? (08:34 13/01/2011)

Con dâu có được hưởng di sản thừa kế? (08:18 12/01/2011)

Quyền thừa kế của con cùng cha khác mẹ (13:55 07/01/2011)

Có được cấp "sổ đỏ" cho đất dư dôi? (10:22 25/12/2010)

Có nên mua căn hộ đã hoàn thiện, chưa có sổ hồng? (07:52 25/12/2010)

Quyền đối với đất đai đã được chia thừa kế (10:08 22/12/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn