Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Xin lại đất sau 35 năm

02/06/2010 08:13

Hỏi: Trước năm 1975, gia đình tôi có mua một miếng đất và cất nhà ở Long Khánh (Đồng Nai). Sau đó, do chiến tranh gia đình tôi di tản về Bến Tre sinh sống cho đến tận hôm nay.

Năm 1980 tôi có trở về nhà cũ nhưng khi đó đất đã được nhà nước trưng dụng.

Xin cho tôi hỏi trong trường hợp này, sau 35 năm tôi có thể xin lại đất được không? Mong được tư vấn. Cảm ơn.
 

Phan Thị Tư (dinhtandong@... )


- Trả lời:

Theo thông tin nói trên, gia đình bà đã không sử dụng thửa đất nói trên trong một thời gian dài. Và vào năm 1980, thửa đất đã bị Nhà nước tịch thu và sử dụng.

Trường hợp này rất có thể Nhà nước đã giao thửa đất nói trên cho người khác sử dụng. Vì thế, gia đình bà không thể yêu cầu được sử dụng tiếp tục thửa đất nói trên - theo khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai; điểm d khoản 1 Điều 4 Nghị định 181/2004/NĐ-CP.

Lý do lúc này Nhà nước đang thực hiện việc đảm bảo quyền sử dụng thửa đất của người sử đụng đất hiện tại.

Thân ái chào bà.
 

LS HUỲNH VĂN NÔNG
Theo Tuổi trẻ

Tin nhiều người đọc

 

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Người dân Đồng Hới, Quảng Bình điêu đứng vì “cò” đất (08:28 14/11/2018)

Đầu cơ bất động sản có hoàn toàn tiêu cực? (08:24 12/11/2018)

10 tháng đầu năm, giá rao bán đất Củ Chi liên tục biến động (10:15 16/11/2018)

Chen chân mua đất nền thị xã Tân Uyên (08:00 14/11/2018)

Đầu tư shophouse không phải lúc nào cũng đạt lợi nhuận "trong mơ" (10:44 12/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Tài sản chung hay riêng? (16:38 26/05/2010)

Tặng, cho di sản của chồng (08:58 26/05/2010)

Có được chia tài sản khi không đăng ký kết hôn? (09:11 25/05/2010)

Đứng tên riêng trên tài sản chung (08:15 25/05/2010)

Đối tượng nhận tiền bồi thường đất (08:11 18/05/2010)

Lấy lại nhà, đất đã cho (13:40 11/05/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn