Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Xử lý thế nào đối với tài sản gắn liền với đất của người thi hành án?

09/04/2011 09:54

Hỏi : Trước đây tôi có thuê đất để kinh doanh (diện tích đất là 150m2), sau đó đầu tư xây dựng một căn nhà trên mảnh đất 100m2, nay người cho thuê phải thi hành một bản án dân sự về trách nhiệm bồi thường.

Vậy, chi cục thi hành án có thể kê biên ngôi nhà, tài sản gắn liền với đất mà tôi đang thuê của người phải thi hành án hay không? - Thành Thái (Quận Thanh Xuân)

Trả lời:

Trường hợp có tài sản của bạn đang thuê, khai thác, sử dụng đất gắn liền với đất của người phải thi hành án thì quyền lợi của bạn đang khai thác, sử dụng đất được giải quyết theo quy định tại khoản 2 Điều 21, Nghị định 164/2004.

-  Đối với tài sản có trước khi người phải thi hành án nhận được quyết định thi hành án thì Chấp hành viên sẽ yêu cầu bạn tự nguyện di chuyển tài sản để trả quyền sử dụng đất cho người phải thi hành án. Trường hợp bạn không tự nguyện di chuyển tài sản của bạn thì Chấp hành viên hướng dẫn cho bạn và người phải thi hành án thoả thuận bằng văn bản về phương thức giải quyết tài sản trên đất. Trong thời hạn không quá mười lăm ngày, kể từ ngày hướng dẫn mà bạn và người phải thi hành án không thoả thuận được với nhau bằng văn bản thì Chấp hành viên vẫn tổ chức việc kê biên để bán đấu giá tài sản đó cùng với quyền sử dụng đất.

- Nếu bạn nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất của người phải thi hành án mà không hình thành pháp nhân mới thì người có tài sản được quyền tiếp tục ký hợp đồng thuê đất, hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất với người trúng đấu giá, người nhận quyền sử dụng đất trong thời hạn còn lại của hợp đồng mà họ đã ký kết với người phải thi hành án.

- Đối với tài sản có sau khi người phải thi hành án nhận được quyết định thi hành án thì Chấp hành viên yêu cầu người có tài sản tự nguyện di chuyển tài sản đó để trả lại quyền sử dụng đất cho người phải thi hành án. Sau thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày yêu cầu, mà người có tài sản không di chuyển tài sản hoặc tài sản không thể di chuyển được thì Chấp hành viên tổ chức việc kê biên để bán đấu giá cùng với quyền sử dụng đất.

- Bạn có tài sản gắn liền với đất của người phải thi hành án được hoàn trả tiền bán tài sản, nhận lại tài sản, nếu tài sản bị tháo dỡ nhưng phải chịu các chi phí về kê biên, định giá, bán đấu giá, tháo dỡ tài sản đó.

Luật sư Trương Văn An
(Theo ANTĐ)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý chung cư giá rẻ: Nhà cũ hút khách hơn nhà mới (10:45 10/11/2018)

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Năm 2019, cầu An Phú Đông sẽ hoàn thành, xoá sổ bến phà hơn 20 năm (13:24 12/11/2018)

Thị trường BĐS Tp.HCM: Những con số đáng chú ý trong 10 tháng đầu năm 2018 (09:14 10/11/2018)

Người dân Đồng Hới, Quảng Bình điêu đứng vì “cò” đất (08:28 14/11/2018)

Tp.HCM: Dự án đón đầu khu Tây Bắc sắp lên ngôi (08:00 11/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Nhà thuê của Nhà nước không tặng cho được (09:37 02/04/2011)

Nhà đi thuê, có được đền bù khi bị giải tỏa? (08:56 30/03/2011)

Điều kiện, thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp thành đất ở (08:27 25/03/2011)

Có được xây dựng nhà tạm trong vùng đã có quy hoạch xây dựng? (08:38 24/03/2011)

Có cần hỏi ý kiến các anh chị khi bố mẹ cho tôi đất? (10:45 23/03/2011)

Quy định về tiêu chuẩn xếp hạng "sao" cho khách sạn? (10:01 23/03/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn