Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Những quy định, chính sách về đất đai, nhà ở

17/06/2008 14:08

Thuế chuyển quyền sử dụng đất sẽ còn 2% Diện tích đất tối thiểu để xây dựng: Từ 25 đến 36 m2 Nhà, đất ghi nợ tiền sử dụng đất sẽ được thế chấp? Dự án dưới 5 ha không cần quy hoạch 1/500

Những quy định, chính sách về đất đai, nhà ở

Một dự án đã hoàn thành cơ sở hạ tầng ở quận 9, (TP.HCM). Ảnh: Phi Lân.
Thuế chuyển quyền sử dụng đất sẽ còn 2%

Hiện Bộ Tài chính đang hoàn chỉnh dự thảo nghị quyết của Quốc hội về việc sửa đổi, bổ sung Điều 7 Luật Thuế chuyển quyền sử dụng đất để lấy ý kiến đóng góp của nhân dân.

Theo đó, thuế chuyển quyền sử dụng đất ở sẽ là 2%, giảm 50% so với hiện hành (4%). Nếu được thông qua, mức thuế suất mới này sẽ được áp dụng từ đầu năm 2009. Mục đích của việc giảm thuế chuyển nhượng đất ở, đất xây dựng công trình là để khuyến khích các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân kê khai, nộp thuế khi giao dịch, chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Diện tích đất tối thiểu để xây dựng: Từ 25 đến 36 m2

Lô đất xây dựng nhà ở tại các khu quy hoạch mới phải đảm bảo các tiêu chuẩn sau: Nếu lô đất tiếp giáp đường có lộ giới từ 20 m trở lên thì diện tích phải bằng hoặc lớn hơn 45 m2, chiều rộng và chiều sâu lô đất từ 5 m trở lên. Nếu đường có lộ giới dưới 20 m thì diện tích lô đất tối thiểu là 36 m2, chiều rộng và chiều sâu của lô đất từ 4 m trở lên. Đó là một trong những nội dung của quy chuẩn xây dựng Việt Nam - quy hoạch xây dựng vừa được Bộ Xây dựng ban hành.

Cũng theo quy chuẩn trên, đối với nhà ở liên kế hiện hữu khi cải tạo phải đáp ứng các yêu cầu sau: Trường hợp lô đất nằm chung trong dãy phố thì diện tích lô đất xây dựng tối thiểu là 25 m2/căn và chiều sâu, chiều rộng không nhỏ hơn 2,5 m. Nếu là lô đất đơn lẻ thì diện tích tối thiểu là 50 m2/căn và chiều sâu, chiều rộng không dưới 5 m...

Nhà, đất ghi nợ tiền sử dụng đất sẽ được thế chấp?

UBND TP.HCM vừa kiến nghị Bộ Tư pháp, các bộ, ngành liên quan và Chính phủ cho phép nhà, đất ghi nợ tiền sử dụng đất được thế chấp phần giá trị còn lại của nhà, đất (ngoài số tiền được nợ). Theo UBND TP.HCM, qua thực tiễn cấp giấy chứng nhận và giải quyết ghi nợ tiền sử dụng đất khi cấp giấy chứng nhận, số tiền được ghi nợ thường chiếm chưa đến 1/2 tổng giá trị nhà đất, đó sau khi được cấp giấy chứng nhận và đưa ra giao dịch.

Thế nhưng các văn bản hiện hành về ghi nợ tiền sử dụng đất đều quy định chỉ khi thanh toán xong tiền sử dụng đất thì chủ nhà, chủ sử dụng đất mới được thực hiện các giao dịch, trong đó có thế chấp nhà, đất.

Quy định này làm vô hiệu cả quyền của người có nhà, đất ghi nợ đối với phần giá trị đã bỏ ra để tạo lập nhà, đất đó trước khi được xét cấp giấy chứng nhận. UBND TP.HCM cho rằng nếu kiến nghị này được chấp thuận thì khi nhận thế chấp, các ngân hàng và tổ chức tín dụng sẽ cân đối giữa tổng giá trị nhà, đất thực tế và phần giá trị ghi nợ để tự xác định mức cho vay.

Ngoài ra, UBND TP.HCM cũng kiến nghị Bộ Tư pháp nghiên cứu, phối hợp với Bộ Thông tin và Truyền thông xem xét, hướng dẫn việc đăng ký giao dịch bảo đảm nhà, đất qua mạng Internet để tạo thuận lợi cho người tham gia giao dịch. Việc đăng ký giao dịch bảo đảm nhà, đất qua mạng Internet đã được Trung tâm Thông tin tài nguyên-Môi trường và Đăng ký nhà đất TP áp dụng thử nghiệm từ giữa năm 2004 đến giữa năm 2005 nhưng sau đó phải ngưng do Luật Giao dịch điện tử và Nghị định số 26/2007/NĐ-CP ngày 15-2-2007 của Chính phủ (quy định chi tiết thi hành Luật Giao dịch điện tử về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số) lại không có quy định về loại hình đăng ký giao dịch bảo đảm nhà, đất qua mạng Internet.

Dự án dưới 5 ha không cần quy hoạch 1/500

Bộ Xây dựng vừa ban hành thông tư hướng dẫn lập, thẩm định, phê duyệt và quản lý quy hoạch xây dựng. Theo đó, những dự án có quy mô nhỏ hơn 5 ha (hoặc 2 ha với dự án chung cư) sẽ không phải lập quy hoạch chi tiết 1/500.

Ban quản lý các khu công nghệ cao, khu kinh tế đặc thù sẽ tổ chức lập quy hoạch chi tiết xây dựng các khu chức năng thuộc phạm vi ranh giới mình quản lý. Với dự án có địa điểm xây dựng ngoài đô thị do một chủ đầu tư tổ chức thực hiện đầu tư đồng bộ hệ thống hạ tầng kỹ thuật thì có thể lập quy hoạch chi tiết xây dựng 1/500.

Khi lập đồ án quy hoạch chi tiết, nếu có những nội dung khác với nhiệm vụ quy hoạch đã được phê duyệt mà không thay đổi phạm vi ranh giới, diện tích, tính chất khu vực lập quy hoạch thì không phải lập lại nhiệm vụ quy hoạch. Người có thẩm quyền chỉ phê duyệt lại nhiệm vụ quy hoạch để đảm bảo sự thống nhất với đồ án quy hoạch chi tiết xây dựng.

Đối với các công trình phúc lợi công cộng, công trình đầu mối hạ tầng kỹ thuật, sau ba năm kể từ ngày công bố quy hoạch chi tiết mà chưa triển khai thực hiện, chủ đầu tư vẫn được sử dụng bản quy hoạch chi tiết đó nếu phù hợp với định hướng phát triển.

Theo Pháp Luật TP

Tin nhiều người đọc

 

Thị trường nhà phố cho thuê tại Tp.HCM tụt dốc (09:02 15/08/2018)

Diện mạo nào cho thị trường BĐS Việt Nam khi phát triển đô thị thông minh? (16:29 16/08/2018)

Chỉ tiêu phân bổ đất đô thị tập trung nhiều nhất ở quận 9, Tp.HCM (09:04 18/08/2018)

Căn hộ hạng sang Sài Gòn hút khách vì giá rẻ hơn nhiều nước (11:06 16/08/2018)

Biệt thự, nhà phố Sài Gòn rộn ràng đón nguồn cung mới (10:16 17/08/2018)

Tp.HCM công bố các dự án chung cư cao cấp đang thế chấp ngân hàng (08:42 15/08/2018)

Tin mới nhất

 

Đất sinh phần tại Hoa viên Sala Garden: Quà tặng ý nghĩa cha mẹ lễ Vu Lan (15:20 21/08/2018)

Môi giới bất động sản ngoại đổ bộ vào thị trường Việt Nam (15:16 21/08/2018)

Nhà đầu tư săn đất nông nghiệp làm homestay (10:16 21/08/2018)

Nhà đầu tư Sài Gòn đua nhau rao bán căn hộ cho thuê (09:28 21/08/2018)

Chưa thể khẳng định khi nào dự án Đại học Quốc gia Hà Nội hoàn thành (08:59 21/08/2018)

Sau sự cố đứt cáp, sẽ đình chỉ toàn bộ dự án The Sun Mễ Trì (08:39 21/08/2018)

Tin cũ hơn

 

Không tác động lớn đến thị trường bất động sản (14:03 17/06/2008)

Hoàn thành thu hồi, điều chuyển nhà, đất công sử dụng sai mục đích trong năm 2008 (14:00 17/06/2008)

Thị trường nhà trọ sinh viên tại TP.Hồ Chí Minh: Ngày càng khan hiếm và đắt đỏ (13:59 17/06/2008)

Bà Rịa - Vũng Tàu: Hai dự án trị giá hàng chục triệu USD sẽ bị xoá sổ? (13:53 17/06/2008)

TP HCM đôn đáo tìm đất xây nhà giá rẻ (11:38 17/06/2008)

Bồi thường đất nông nghiệp không dễ! (10:23 17/06/2008)

Thêm dự án 1,2 tỉ USD đầu tư vào Thủ Thiêm (10:19 17/06/2008)

Dự án địa ốc chậm tiến độ: Kẻ khóc người cười (10:09 17/06/2008)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn