Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Cấp sổ đỏ cho đất mua hợp pháp

08/01/2011 09:27

Hỏi: Tôi có mua 72 m2 đất thổ cư, có hợp đồng công chứng năm 2007. Vậy tôi có thể làm giấy đỏ hay không? Phuong Phan (phanphuong80@...)

Trả lời:

Căn cứ theo Điều 148 Nghị định số 181 ngày 29-10-2004 của Chính phủ (về thi hành Luật Đất đai), bạn có thể liên hệ với văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện để làm thủ tục đề nghị cấp giấy đỏ. Hồ sơ gồm có: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nơi đây có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính; chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận.

LS NGUYỄN ĐÌNH HÙNG
(Theo PLTPHCM)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn