Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có được cấp sổ hồng khi sửa nhà không xin phép?

16/05/2014 09:23

Năm 2008, tôi có mua lại chị ruột một miếng đất, trên đó đã có căn nhà cấp 4. Miếng đất này chị tôi mua lại của em ruột tôi năm 2007 và đã ra chính quyền tách thửa.

Cũng trong năm đó, tôi có sửa nhà và đổ suốt một tấm, không vi phạm ranh giới. Khi tiến hành sửa chữa nhà tôi không xin phép ai. Liệu điều này vi phạm gì không? Và trường hợp nhà tôi có được cấp sổ hồng không?

Chân thành cảm ơn.

phuongvqkk@...

Trả lời:

Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 62 Luật Xây dựng và Điều 19 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12 tháng 02 năm 2009 của Chính phủ Về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình: Đối với các trường hợp sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình mà không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình thì chủ đầu tư không cần phải có giấy phép xây dựng trúc khi xây dựng công trình.

Do đó, trong trường hợp này nếu nhà bạn sửa không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình thì không cần phải xin phép xây dựng và ngược lại. Yêu cầu bạn liên hệ với phòng kinh tế - xây dựng cấp quận, huyện ở địa phương để được giải đáp cụ thể.

Luật sư Nguyễn Thế Truyền
Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh

(Theo CafeLand)
 

Dành cho người xây nhà