Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có phải xin giấy phép khi xây nhà cấp bốn ở nông thôn?

19/10/2018 16:33

Hỏi: Gia đình tôi vừa khởi công xây dựng một ngôi nhà cấp bốn ở quê. Hiện công trình đã hoàn thiện phần móng nhưng không thấy chính quyền có ý kiến. Tôi băn khoăn không biết liệu có phải xin giấy phép xây dựng hay không? Mong luật sư tư vấn giúp.

(Trần Hồng)

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 luật xây dựng năm 2014, các công trình được miễn giấy phép xây dựng bao gồm:

1. Công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình bí mật nhà nước và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

2. Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Bộ trưởng, Chủ tịch UBND các cấp quyết định đầu tư;

3. Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

4. Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

5. Công trình xây dựng thuộc dự án khu chế xuất, khu công nghiệp, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; đồng thời được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

xin giấy phép xây nhà
Xây nhà cấp bốn ở nông thôn có phải xin giấy phép?

6. Công trình nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500, quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500m2, đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

7. Công trình cải tạo, sửa chữa, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới an toàn công trình, môi trường;

8. Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

9. Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

10. Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, ngoại trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa.

Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định đối với các trường hợp số 2, 4, 5 và 9 có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.

Ngoài ra, điều 41 Luật Xây dựng có quy định UBND xã có trách nhiệm tổ chức công bố quy hoạch xây dựng xã và điểm dân cư nông thôn.

Như vậy, theo quy định của Luật Xây dựng 2014 nêu trên, nếu UBND xã nơi thôn quê của bạn chưa công bố công khai quy hoạch xây dựng quy hoạch phát triển đô thị; quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt và thôn quê của bạn không nằm trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa thì việc xây dựng nhà ở riêng lẻ của bạn không phải xin phép xây dựng.

Luật sư Nguyễn Văn Thịnh
(Văn phòng Luật sư số 5 Hà Nội)

(Theo Vnexpress)
 

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn