Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có quyền làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất không?

03/06/2011 16:48

Hỏi: Tháng 12/2010 tôi có mua mảnh đất trồng cây hàng năm diện tích 102m2 tại thửa đất số 636, tờ bản đồ số 40 (theo tài liệu năm 2004-2005, khu phố 4, P.Thạnh Xuân, Q.12, Tp.HCM, đã đăng bộ và sang tên của tôi.

Ngày 19/1/2011, tôi nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất sang thổ cư tại UBND Q.12, Tp.HCM và nhận được phiếu hẹn trả kết quả chuyển đổi vào ngày 18/3/2011.

Đúng ngày hẹn tôi lên UBND Q12 thì được thông báo: Tất cả thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất của tôi đều hợp lệ (không nằm trong quy hoạch, khu dân cư hiện hữu, đã có mã số hẻm...), nhưng không chuyển sang thổ cư được vì tôi không có hộ khẩu tại Tp.HCM, KT3 không được chấp nhận.

Xin hỏi: 1. Không có hộ khẩu tại Tp.HCM thì không có quyền xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất là đúng hay sai? Nếu đúng thì theo quy định và luật định nào của pháp luật Việt Nam? 2. Nếu sai, bây giờ tôi sẽ phải làm gì để có thể xin chuyển được mục đích sử dụng đất? 3. Căn cứ điều 19 quyết định 19/2008/QĐ-UBND ngày 21/3/2008 của UBND Tp.HCM, câu trả lời của đại diện UBND Q.12 như vậy có thỏa đáng không? Phan Thanh Khuê (phankhue84@...)

Trả lời

Về việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất

1/ Về điều kiện hộ khẩu:

Căn cứ Điều 19 quyết định 19/2008/QĐ-UBND ngày 21/3/2008 của UBND Tp.HCM, người sử dụng đất khi lập thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất thì không cần phải có hộ khẩu tại Tp.HCM.

2/ Những hạn chế khi chuyển mục đích sử dụng đất:

Căn cứ điểm a, khoản 2, Điều 19 quyết định 19/2008/QĐ-UBND, hạn chế chuyển mục đích sử dụng đất để xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu quy hoạch phát triển đô thị. Vì vậy, nếu thửa đất của ông/bà thuộc trường hợp nêu trên, thì chưa xem xét chuyển mục đích sử dụng đất.

3/ Về việc tiếp tục lập thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất:

Theo kinh nghiệm của luật sư, nếu không đồng ý với văn bản trả lời của UBND Q.12, ông/bà có thể đăng ký gặp trực tiếp lãnh đạo của UBND quận để trình bày trường hợp của mình và tìm hiểu thêm trường hợp của ông/bà có bị hạn chế chuyển mục đích sử dụng đất trong những trường hợp khác hay không.

Nếu UBND Q.12 giải quyết chưa đúng, ông/bà có thể yêu cầu nơi đây tiếp tục giải quyết.


Luật sư Phạm Đình Sơn
(Theo TTO)

Dành cho người xây nhà