Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Sang tên sổ hồng ở đâu?

13/11/2010 08:50

Hỏi: Tôi có mua một căn nhà ở Tp.HCM. Nay người đứng tên sở hữu nhà đang công tác ở Hà Nội nên không có thời gian vào Tp.HCM sang tên cho tôi. Vậy tôi có thể làm thủ tục sang tên tại Hà Nội hay không? Phạm Văn Vũ (v3ch4i@...)

- Trả lời:

Theo khoản 2 Điều 11 Nghị định số 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ (về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất), người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất tại phường là hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ và nhận giấy chứng nhận tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường cấp huyện nơi có đất, tài sản gắn liền với đất. Như vậy, đối với căn nhà đã mua tại Tp.HCM, bạn phải làm thủ tục cấp giấy chứng nhận tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận, huyện của Tp.HCM.

Trong trường hợp cụ thể của bạn, nếu đang ở Hà Nội, người bán có thể đến cơ quan công chứng ngoài đó làm thủ tục ủy quyền cho một người ở Tp.HCM được thay mặt mình làm hợp đồng bán nhà cho bạn rồi sau đó bạn sẽ tiếp tục làm các khâu tiếp theo để được cấp giấy chủ quyền mang tên mình.

LS TRẦN THỊ MIỀN
(Theo PLTPHCM)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn