Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tách thửa đất nông nghiệp thừa kế

24/08/2013 07:59

Hỏi: Trước khi mất, mẹ tôi có để lại cho anh em tôi một thửa đất nông nghiệp diện tích 2.000m2 ở huyện Bình Chánh, Tp.HCM. Theo đó, anh tôi thừa hưởng diện tích đất 1.500m2, còn tôi được 500m2. Sổ đỏ do anh tôi đứng tên.

Hiện tôi muốn tách phần đất mẹ cho tôi ra thành sổ riêng, nhưng nghe nói đất nông nghiệp phải 1.000m2 mới tách sổ được? Tôi phải làm gì để được tách đất? Nếu được thủ tục thế nào? Mong sớm được phản hồi. Cảm ơn.

Thúy Hằng (hangle101981@... )

Trả lời

Việc tách thửa đất nông nghiệp được thực hiện theo quyết định số 19/2009/QĐ-UBND ngày 25/2/2009 của UBND TP.HCM và quyết định số 54/2012/QĐ-UBND ngày 3/12/2012 của UBND Tp.HCM.

Tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 54 nêu trên đã quy định: “…đối với đất nông nghiệp; UBND quận, huyện căn cứ điều kiện thực tế, loại đất nông nghiệp và trường hợp cụ thể để giải quyết tách thửa, diện tích của các thửa đất nông nghiệp hình thành được phép nhỏ hơn 300m2 nhưng phải đảm bảo sử dụng đúng mục đích nông nghiệp”.

Với quy định trên, trường hợp của chị hoàn toàn có thể được phép tách thửa. Chị nên liên hệ với UBND huyện Bình Chánh để tiến hành làm các thủ tục cần thiết để tách sổ.

Trân trọng.

Luật sư Huỳnh Văn Nông (www.shlaw.vn)

(Theo TTO)
 

Dành cho người xây nhà