Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Thủ tục chuyển nhượng một phần đất nông nghiệp

20/08/2011 08:32

Hỏi: Tôi có một khu đất vườn thuộc dạng đất trồng cây lâu năm, diện tích khoảng 1.000m2 (đã có sổ đỏ), hiện tôi muốn sang nhượng cho người khác một phần đất thuộc khu đất đó (khoảng 50m2) để cất nhà thì phải làm các thủ tục gì?

Phần đất 50m2 đó có được cấp sổ hồng hay không? Diem Thuy Tran (diem0204@... )

Trả lời

Để chuyển nhượng phần diện tích đất 50m2 cho bên nhận chuyển nhượng xây nhà ở, trước tiên chị cần chuyển mục đích sử dụng phần đất này sang đất ở.

Để thực hiện việc chuyển mục đích sử dụng đất, chị nộp hồ sơ tại tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện nơi thửa đất tọa lạc, thời hạn giải quyết là 30 ngày (Điều 134 nghị định 181/2004/NĐ-CP). Hồ sơ bao gồm: đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất; bản vẽ thửa đất; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đất nông nghiệp).

Cơ quan có thẩm quyền sẽ quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất dựa vào quy hoạch sử dụng đất tại nơi thửa đất tọa lạc theo quy định tại Điều 30 nghị định 181/2004/NĐ-CP.

Theo điều này, tại vị trí thửa đất muốn chuyển mục đích thành đất ở phải có quy hoạch sử dụng đất chi tiết hay kế hoạch sử dụng đất chi tiết (là đất ở), hoặc quy hoạch xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt. Nếu chưa có quy hoạch sử dụng đất chi tiết hoặc kế hoạch sử dụng đất chi tiết thì căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt (quy hoạch định hướng).

Trường hợp đã được cơ quan có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, chị sẽ phải nộp tiền sử dụng đất được tính bằng 100% giá trị chênh lệch giữa giá đất ở trừ đi giá đất theo mục đích sử dụng hiện hữu (đất nông nghiệp) đang sử dụng.

Giá đất ở và giá đất nông nghiệp làm căn cứ để tính nghĩa vụ tài chính là theo khung giá đất được UBND tỉnh ban hành hằng năm (điểm b khoản 2 Điều 6 nghị định 198/2004/NĐ-CP).

Ngoài ra, chị còn phải nộp lệ phí trước bạ 0,5 % tổng giá trị đất ở theo quy định tại khoản 1 Điều 7 thông tư 68/2010/TT-BTC.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo TTO)

Dành cho người xây nhà