Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Thủ tục thay đổi diện tích xây dựng, DT sử dụng nhà đất

09/08/2011 11:22

Hỏi: Nhà đất của gia đình tôi đang ở đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Nay tôi muốn cải tạo lại nhà và xây thêm tầng...

Vậy đối với phần diện tích xây thêm, tôi có phải kê khai đề nghị để được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu không, thủ tục và trình tự giải quyết thế nào? (Ông Trần Đức Tùng - quận Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời:

Trình tự, thủ tục đăng ký biến động được quy định tại Điều 29 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường, cụ thể như sau: Đơn đề nghị đăng ký biến động; các giấy tờ theo quy định của pháp luật đối với trường hợp nội dung biến động phải được phép của cơ quan có thẩm quyền; một trong các loại giấy chứng nhận đã cấp có nội dung liên quan đến việc đăng ký biến động.

Sau khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu phù hợp quy định của pháp luật thì thực hiện các công việc sau đây:

a) Trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp có thay đổi về diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất hoặc trường hợp chưa có bản đồ địa chính, chưa trích đo địa chính thửa đất;

b) Trường hợp thay đổi diện tích xây dựng, diện tích sử dụng, tầng cao, kết cấu chính, cấp (hạng) nhà hoặc công trình xây dựng phải xin phép xây dựng nhưng trong hồ sơ đăng ký biến động không có giấy phép xây dựng thì gửi phiếu lấy ý kiến của cơ quan có thẩm quyền quản lý về nhà ở, công trình xây dựng. Trong thời hạn không quá năm (5) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được phiếu lấy ý kiến, cơ quan quản lý về nhà ở, công trình xây dựng có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;

c) Xác nhận thay đổi vào giấy chứng nhận đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận; cập nhật biến động vào cơ sở dữ liệu địa chính; trao giấy chứng nhận cho người được cấp, hoặc gửi Ủy ban nhân dân xã, thị trấn để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại xã, thị trấn sau khi người được cấp giấy chứng nhận hoàn thành nghĩa vụ tài chính (nếu có).

(Theo CAND)

Dành cho người xây nhà