Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tin tức tư vấn luật - Tin nổi bật:

Quyền sở hữu

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?


Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.

Trình tự, thủ tục

Có được phép chuyển nhượng đất cho thuê trả tiền hàng năm không?

Có được phép chuyển nhượng đất cho thuê trả tiền hàng năm không?


Hỏi: Tôi đang định nhận chuyển nhượng một rẫy cà phê thuộc địa bàn xã Ea Yông, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk. Về hình thức, rẫy đất này là đất thuê 50 năm của Nhà nước và chỉ còn 10 năm nữa hết hạn. Tôi xin hỏi, nếu bây giờ tôi nhận chuyển nhượng mảnh đất rẫy này thì tôi có được gia hạn thuê đất không?

Các vấn đề có yếu tố nước ngoài

Quy định cấp quyền sở hữu cho căn hộ có vốn góp của người nước ngoài

Quy định cấp quyền sở hữu cho căn hộ có vốn góp của người nước ngoài


Hỏi: Tôi cùng một người bạn nước ngoài ký hợp đồng mua bán căn hộ thương mại với chủ đầu tư. Theo trả lời của chủ đầu tư, căn hộ do tôi và người bạn nước ngoài cùng góp vốn mua thì việc làm chủ quyền sẽ được áp dụng như với trường hợp người nước ngoài mua nhà. Nhưng hiện tại thủ tục này Văn phòng Đăng ký đất đai đang tạm ngừng, chờ hướng dẫn.

 
Trong chuyên mục Tư vấn luật, nếu quý vị chưa tìm thấy thông tin cần tìm hoặc muốn tham khảo thêm thông tin liên quan đến lĩnh vực Tư vấn luật thì hãy thử tìm thêm thông tin ở mục Hỏi đáp hoặc gửi email cho chúng tôi theo địa chỉ: hotro@batdongsan.com.vn
Chat với Batdongsan.com.vn