Đất không cùng mục đích sử dụng có hợp thửa được không?

Ban nội dung
Được đăng bởi Ban nội dung
Ông Minh (Hoài Đức, Hà Nội) có 2 thửa đất liền kề, một thửa có chứng nhận là đất thổ cư, thửa còn lại là đất trồng cây lâu năm. Hiện ông Minh muốn sáp nhập 2 thửa đất này thành một sổ đỏ để xây thêm nhà có được hay không, nếu có thì thủ tục như thế nào?

Khu đất đã hợp thửa nằm bên đường
Đất không cùng mục đích sử dụng có hợp thửa được không? Ảnh minh họa: Internet

Khoản 2 Điều 8 Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định: Thửa đất được xác định theo phạm vi quản lý, sử dụng của một người sử dụng đất hoặc của một nhóm người cùng sử dụng đất hoặc của một người được Nhà nước giao quản lý đất; có cùng mục đích sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai. Điều đó nghĩa, nếu muốn gộp thửa thì các thửa đất liền kề đó phải có mục đích sử dụng như nhau. Trường hợp của ông Minh, nếu vẫn muốn sáp nhập 2 thửa đất nêu trên sẽ phải chuyển mục đích sử dụng đất về cùng một loại là đất ở.
Theo khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai năm 2013, 1 trong 7 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đó là chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở. Do đó, nếu ông Minh muốn chuyển đổi mục đích sử dụng của thửa đất trồng cây lâu năm sang đất ở sẽ phải chuẩn bị hồ sơ gồm:
– Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo mẫu
– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
Sau đó nộp hồ sơ này tại phòng Tài nguyên và Môi trường tại nơi có đất. Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu hồ sơ đủ điều kiện sẽ trình cơ quan chức năng để quyết định cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Chỉ đạo cập nhật, chỉnh lỹ hồ sơ dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính và trao quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sau khi hộ gia đình/cá nhân thực hiện nghĩa vụ tài chính.

Linh Phương (TH)

Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Thông tin được cung cấp chỉ mang tính chất thông tin chung, Công ty cổ phần PropertyGuru Việt Nam không đưa ra bất kỳ tuyên bố hoặc bảo đảm nào liên quan đến thông tin, bao gồm nhưng không giới hạn bất kỳ sự tuyên bố hoặc bảo đảm về tính thích hợp cho bất kỳ mục đích cụ thể nào của thông tin theo phạm vi cho phép tối đa của pháp luật. Mặc dù đã nỗ lực để đảm bảo rằng thông tin được cung cấp trong bài viết này là chính xác, đáng tin cậy và hoàn chỉnh vào thời điểm đăng tải, nhưng thông tin được cung cấp trong bài viết này không nên được dựa vào để đưa ra bất kỳ quyết định tài chính, đầu tư, bất động sản hoặc pháp lý nào. Thêm vào đó, thông tin không thể thay thế lời khuyên từ một chuyên gia được đào tạo, người mà có thể xem xét, đánh giá các sự kiện và hoàn cảnh cá nhân của bạn, và chúng tôi không chịu bất kỳ trách nhiệm nào nếu bạn sử dụng những thông tin này để đưa ra quyết định.
Nguồn: http://thanhnienviet.vn/2020/06/11/dat-khong-cung-muc-dich-su-dung-co-hop-thua-duoc-khong

Thích Mê Mẫu Nhà Vườn Cấp 4 Gần Gũi Thiên Nhiên

Thử Thách Sáng Tạo Biển Quảng Cáo - “Săn” Quà Hấp Dẫn Cùng Batdongsan.com.vn

Dự Án Chung Cư Hà Nội Mở Bán T4/2024: Chính Thức Mở Bán Lumi Hanoi