Tôi không còn giữ quốc tịch Việt Nam, có được sở hữu đất?

Ban nội dung
Được đăng bởi Ban nội dung
Tôi đã nhập quốc tịch Hàn Quốc và bỏ quốc tịch Việt Nam do không được chấp nhận hai quốc tịch. Nay tôi muốn sang tên mảnh đất đó cho vợ thì phải làm sao? Nếu không sang tên, tôi có thể giữ nguyên quyền sử dụng với bất động sản đó không?

Luật sư tư vấn

quyền sở hữu đất

Bạn đã huỷ bỏ quốc tịch Việt Nam, nhập quốc tịch Hàn Quốc thì hiện giờ bạn không còn là công dân Việt Nam.
Theo điều 5 Luật Đất đai 2013, người nước ngoài không thuộc đối tượng người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này. Vì vậy, bạn phải thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn sang cho vợ bạn đứng tên khi đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013:
– Có Giấy chứng nhận;
– Đất không có tranh chấp;
– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
– Trong thời hạn sử dụng đất.
Để chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn sang cho vợ bạn đứng tên, bạn phải làm hợp đồng chuyển nhượng hoặc hợp đồng tặng cho phần của bạn trong mảnh đất này cho vợ bạn tại tổ chức hành nghề công chứng. Sau đó vợ bạn sẽ hoàn tất thủ tục chuyển nhượng, tặng cho tại văn phòng đăng ký đất đai.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Quốc Bảo
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Thông tin được cung cấp chỉ mang tính chất thông tin chung, Công ty cổ phần PropertyGuru Việt Nam không đưa ra bất kỳ tuyên bố hoặc bảo đảm nào liên quan đến thông tin, bao gồm nhưng không giới hạn bất kỳ sự tuyên bố hoặc bảo đảm về tính thích hợp cho bất kỳ mục đích cụ thể nào của thông tin theo phạm vi cho phép tối đa của pháp luật. Mặc dù đã nỗ lực để đảm bảo rằng thông tin được cung cấp trong bài viết này là chính xác, đáng tin cậy và hoàn chỉnh vào thời điểm đăng tải, nhưng thông tin được cung cấp trong bài viết này không nên được dựa vào để đưa ra bất kỳ quyết định tài chính, đầu tư, bất động sản hoặc pháp lý nào. Thêm vào đó, thông tin không thể thay thế lời khuyên từ một chuyên gia được đào tạo, người mà có thể xem xét, đánh giá các sự kiện và hoàn cảnh cá nhân của bạn, và chúng tôi không chịu bất kỳ trách nhiệm nào nếu bạn sử dụng những thông tin này để đưa ra quyết định.
Nguồn: https://vnexpress.net/phap-luat/toi-khong-con-giu-quoc-tich-viet-nam-co-duoc-so-huu-dat-4000710.html

5 Lưu Ý Nhất Định Phải Biết Khi Làm Nhà Hướng Tây

Lãi Suất Ngân Hàng Vietcombank Mới Nhất Tháng 02/2024

Lãi Suất Ngân Hàng Agribank Mới Nhất Tháng 02/2024