Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng
Khi nào dự án phải lập quy hoạch 1/500?   

Khi nào dự án phải lập quy hoạch 1/500?

10:10 10/08/2018

Hỏi: Địa phương chỗ tôi sinh sống chuẩn bị lập dự án khu dân cư có tổng diện tích khảng 1,5 ha. Hiện khu vực lập dự án đã có quy hoạch chung. Dự án này trực tiếp do UBND huyện làm chủ đầu tư nhằm đấu giá cấp quyền sử dụng đất để tạo nguồn thu cho ngân sách địa phương.

Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng căn cứ theo quy định nào?   

Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng căn cứ theo quy định nào?

08:28 01/08/2018

Hỏi: Sở Giao thông vận tải tỉnh Thái Nguyên được chỉ định thẩm định điều chỉnh phát sinh công trình xây dựng giao thông A do UBND huyện làm chủ đầu tư (hiện bản vẽ thi công công trình đã được phê duyệt, đã chỉ định nhà thầu và đang thi công).

Huyện có được ủy quyền cho UBND xã cấp phép xây dựng không?   

Huyện có được ủy quyền cho UBND xã cấp phép xây dựng không?

08:38 28/07/2018

Hỏi: Tôi có tham khảo Khoản 3, Điều 103 Luật Xây dựng thì thấy có quy định UBND cấp huyện được phép cấp giấy phép xây dựng cho các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã... nằm trong địa bàn do mình quản lý.

Trổ cửa sổ nhìn sang nhà bên cạnh có phải tuân theo quy định không?   

Trổ cửa sổ nhìn sang nhà bên cạnh có phải tuân theo quy định không?

14:53 19/07/2018

Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.

Quy định nào được áp dụng khi xử lý vi phạm trật tự xây dựng?   

Quy định nào được áp dụng khi xử lý vi phạm trật tự xây dựng?

09:13 12/07/2018

Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?   

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?

08:32 29/05/2018

Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.

Vi phạm xây dựng bị tước giấy phép xây dựng trong bao lâu?   

Vi phạm xây dựng bị tước giấy phép xây dựng trong bao lâu?

14:40 08/05/2018

Bộ Xây dựng vừa ban hành Thông tư 03/2018/TT-BXD ngày 24/4/2018, trong đó hướng dẫn Nghị định 139/2017/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng.

Chủ đầu tư có được ký điều chỉnh hợp đồng thi công xây dựng không?   

Chủ đầu tư có được ký điều chỉnh hợp đồng thi công xây dựng không?

08:34 26/04/2018

Hỏi: Dự án đầu tư đã được phê duyệt, đã lựa chọn nhà thầu thi công và ký hợp đồng xây dựng. Tuy nhiên, trong quá trình thi công có phát sinh thay đổi về điều kiện lập địa khiến một số vị trí không thể thi công được nên phải khảo sát, thiết kế bổ sung dự án, trong đó có việc thiết kế bổ sung vào vị trí khác để bảo đảm khối lượng.

Những trường hợp không được gia hạn giấy phép xây dựng   

Những trường hợp không được gia hạn giấy phép xây dựng

11:31 20/01/2018

Nếu công trình xây dựng chưa khởi công trong khi giấy phép xây dựng sắp hết hiệu lực thì chủ công trình có thể gia hạn giấy phép xây dựng.

Không thể gia hạn giấy phép xây dựng trong trường hợp nào?   

Không thể gia hạn giấy phép xây dựng trong trường hợp nào?

13:23 08/01/2018

Hỏi: Liên quan đến giấy phép xây dựng, mong luật sư tư vấn giúp tôi về những trường hợp không thể gia hạn được giấy phép xây dựng có thời hạn?

Xác định cấp công trình xây dựng như thế nào?   

Xác định cấp công trình xây dựng như thế nào?

08:34 06/01/2018

Hỏi: Bạn đọc có địa chỉ email huutaikts@yahoo.com đặt câu hỏi trên Cổng thông tin Bộ Xây dựng như sau: "Đối với một dự án đầu tư công trình khi lập dự án sẽ có nhiều hạng mục như: khối nhà chính, nhà kho, nhà xe, công trình phụ trợ...

Khi nào chủ đầu tư dự án được tự duyệt bản vẽ thi công?   

Khi nào chủ đầu tư dự án được tự duyệt bản vẽ thi công?

09:02 15/12/2017

Hỏi: Điều 4, mục 4 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 có nêu quy định: "Chủ đầu tư được quyền tự thực hiện các hoạt động xây dựng nếu đủ điều kiện năng lực theo quy định của pháp luật".

Vì sao các chủ đầu tư thích khoe mật độ xây dựng của dự án?   

Vì sao các chủ đầu tư thích khoe mật độ xây dựng của dự án?

08:39 14/12/2017

Hỏi: Trong bản giới thiệu dự án, các chủ đầu tư thường "khoe" rằng mật độ xây dựng của mình rất thấp, rất hấp dẫn. Xin hỏi mật độ xây dựng là gì mà các chủ dự án lại thích khoe như vậy?

Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?   

Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?

11:35 13/12/2017

Hỏi: Nhà nước cho Công ty TNHH Thắng Lợi (Nam Định) thuê 1ha đất trong cụm công nghiệp, đã có dự án và quy hoạch tổng mặt bằng tỷ lệ 1/500 được duyệt. Vậy khi xây dựng nhà xưởng, nhà điều hành... công ty có phải xin giấy phép xây dựng không?

Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép?   

Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép?

07:59 01/09/2017

Hỏi: Gia đình tôi đang có căn nhà bị xuống cấp, muốn sửa chữa. Việc sửa chữa công trình xây dựng trên đất có phải xin phép không và nếu có thì thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn!

Chat với Batdongsan.com.vn