Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng
Xác định cấp công trình xây dựng như thế nào?   

Xác định cấp công trình xây dựng như thế nào?

08:34 06/01/2018

Hỏi: Bạn đọc có địa chỉ email huutaikts@yahoo.com đặt câu hỏi trên Cổng thông tin Bộ Xây dựng như sau: "Đối với một dự án đầu tư công trình khi lập dự án sẽ có nhiều hạng mục như: khối nhà chính, nhà kho, nhà xe, công trình phụ trợ...

Khi nào chủ đầu tư dự án được tự duyệt bản vẽ thi công?   

Khi nào chủ đầu tư dự án được tự duyệt bản vẽ thi công?

09:02 15/12/2017

Hỏi: Điều 4, mục 4 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 có nêu quy định: "Chủ đầu tư được quyền tự thực hiện các hoạt động xây dựng nếu đủ điều kiện năng lực theo quy định của pháp luật".

Vì sao các chủ đầu tư thích khoe mật độ xây dựng của dự án?   

Vì sao các chủ đầu tư thích khoe mật độ xây dựng của dự án?

08:39 14/12/2017

Hỏi: Trong bản giới thiệu dự án, các chủ đầu tư thường "khoe" rằng mật độ xây dựng của mình rất thấp, rất hấp dẫn. Xin hỏi mật độ xây dựng là gì mà các chủ dự án lại thích khoe như vậy?

Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?   

Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?

11:35 13/12/2017

Hỏi: Nhà nước cho Công ty TNHH Thắng Lợi (Nam Định) thuê 1ha đất trong cụm công nghiệp, đã có dự án và quy hoạch tổng mặt bằng tỷ lệ 1/500 được duyệt. Vậy khi xây dựng nhà xưởng, nhà điều hành... công ty có phải xin giấy phép xây dựng không?

Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép?   

Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép?

07:59 01/09/2017

Hỏi: Gia đình tôi đang có căn nhà bị xuống cấp, muốn sửa chữa. Việc sửa chữa công trình xây dựng trên đất có phải xin phép không và nếu có thì thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn!

Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?   

Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

16:34 23/08/2017

Chủ đầu tư có thể thực hiện theo giấy phép xây dựng đã được cấp hoặc theo bản vẽ thiết kế được đóng dấu nếu nội dung bản vẽ thiết kế và giấy phép xây dựng được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu có một số nội dung không đồng nhất.

Thay đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây dựng sai phép?   

Thay đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây dựng sai phép?

11:01 02/08/2017

Hỏi: Ông Đoàn Văn Đính (Tp.HCM) được cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ. Theo giấy phép xây dựng, sảnh cầu thang có chừa ra một khoảng 2,2m2 để nhìn xuống tiểu cảnh tầng trệt, nhưng khi thi công ông đã xây kín lại. Cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, xử phạt vi phạm hành chính và buộc tháo dỡ phần xây dựng vi phạm đó. Vậy việc xử phạt như vậy có đúng không?

Nhà thầu ủy quyền thi công cho chi nhánh có được không?   

Nhà thầu ủy quyền thi công cho chi nhánh có được không?

15:30 08/05/2017

Hỏi: Xin hỏi, nếu công ty A trúng thầu công trình xây dựng thì có được ủy quyền hoặc giao khoán cho chi nhánh (hạch toán phụ thuộc) mua vật tư, thuê nhân công và thi công hay không?

Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch khi lựa chọn nhà thầu không?   

Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch khi lựa chọn nhà thầu không?

13:52 25/04/2017

Hỏi: Điều 76, Điều 78 Luật Đấu thầu có quy định nhiệm vụ của tổ chuyên gia và tổ thẩm định đấu thầu, tuy nhiên lại không thấy đề cập đến việc xây dựng kế hoạch lựa chọn nhà thầu và hồ sơ mời thầu.

Trước khi thi công có bắt buộc phải ký, đóng dấu bản vẽ?   

Trước khi thi công có bắt buộc phải ký, đóng dấu bản vẽ?

11:43 21/04/2017

Hỏi: Xin hỏi bản vẽ thiết kế trước khi phát hành để thi công có cần phải xin chữ ký và đóng dấu phê duyệt không? Nếu cần thì phải thực hiện theo hướng dẫn nào?

Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?   

Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?

09:53 10/01/2017

Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?

Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?   

Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?

13:21 03/01/2017

Khi đã mua nhà thuộc dự án thiết kế đã được phê duyệt theo mẫu thì phải xây dựng theo đúng mẫu thiết kế đã được phê duyệt.

Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở   

Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở

10:56 21/07/2016

Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.

Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?   

Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?

09:19 03/06/2016

Theo giấy phép xây dựng tôi được cấp, tôi được phép xây ngôi nhà một trệt và một gác kiểu chuồng cu phía trên. Tuy nhiên sau đó tôi thay đổi ý định, muốn tăng mật độ xây dựng và đã nộp lại hồ sơ để được điều chỉnh giấy phép.

Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?   

Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?

08:30 19/05/2016

Hỏi: Tại Điều 87 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có nêu nội dung: cơ quan, tổ chức thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng có quyền 'thu phí thẩm định thiết kế, dự toán theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí'? Điều này có đúng không?

Chat với Batdongsan.com.vn